या दिवाळीत नवीन कार खरेदी करणार का? कोणत्याही सवलतीची अपेक्षा करू नका

ऑटोमेकर्स साधारणपणे ऑक्टोबर-डिसेंबर तिमाहीत त्यांच्या वार्षिक विक्रीची जवळपास निम्मी नोंदणी करतात. परंतु यावेळी सेमीकंडक्टरच्या संकटामुळे ऑटोमेकर्सच्या वाहनांच्या संख्येवर मर्यादा आल्या आहेत.

प्रमुख ठळक मुद्दे

  • या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये नवीन कारसाठी सरासरी प्रोत्साहन फक्त 12,000 रुपये आहे.
  • गेल्या वर्षीच्या तुलनेत हे प्रमाण निम्मे होते.
  • ऑक्टोबर 2019 मध्ये, सरासरी सवलत सुमारे 36,000 रुपये होती

नवी दिल्ली: वाहनांच्या टंचाईमुळे प्रवासी वाहन उद्योग या दिवाळीत विक्रेत्यांचा बाजार बनला आहे. त्यामुळे या दिवाळीत तुम्ही नवीन कार घेण्याचा विचार करत असाल तर कंपनीकडून कोणत्याही सवलतीची अपेक्षा करू नका. सहसा, या काळात प्रवासी वाहनांच्या बाजारपेठेत नवीन ग्राहकांना आकर्षित करण्यासाठी ऑफर आणि योजनांचा पूर येतो.

ऑक्‍टोबर-डिसेंबर या तिमाहीत वाहन निर्माते साधारणतः निम्म्या वार्षिक विक्रीची नोंदणी करतात. परंतु यावेळी सेमीकंडक्टरच्या संकटामुळे ऑटोमेकर्सच्या वाहनांच्या संख्येवर मर्यादा आल्या आहेत. दरम्यान, ग्राहकांची मागणी झपाट्याने वाढत आहे, विशेषत: कार बाजाराच्या प्रीमियम बाजूने.

मध्ये एका अहवालानुसार इकॉनॉमिक टाइम्स, या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये नवीन कारसाठी सरासरी प्रोत्साहन फक्त 12,000 रुपये आहे. ऑटोमोटिव्ह कन्सल्टन्सी फर्म जाटो डायनॅमिक्सच्या डेटाचा हवाला देऊन प्रकाशनाने नमूद केले की, गेल्या वर्षीच्या तुलनेत हे निम्मे होते. ऑक्टोबर 2019 मध्ये सरासरी प्रोत्साहन तिप्पट होते.

भारतात विक्रीसाठी असलेल्या 88 पैकी 28 विविध कार मॉडेल्सवर कोणत्याही ऑफर नाहीत, डेटा दर्शवितो, गेल्या दोन वर्षांतील 21-23 च्या तुलनेत. यातील बहुतांश मॉडेल्स कॉम्पॅक्ट स्पोर्ट युटिलिटी व्हेईकल सेगमेंटमधील आहेत, जी प्रचलित आहेत.

फेडरेशन ऑफ ऑटोमोबाईल डीलर्स असोसिएशनचे अध्यक्ष विंकेश गुलाटी यांनी सांगितले की, “आमच्याकडे ऑफर करण्यासाठी वाहने नाहीत.” ते म्हणाले, “जेव्हा आम्ही मंद बाजारात एखादी वस्तू विकण्याचा प्रयत्न करत असतो किंवा प्रतिस्पर्धी ब्रँड किंवा डीलरशी स्पर्धा करत असतो तेव्हा सवलतींचा प्रश्न उद्भवतो,” तो म्हणाला.

पुरवठ्याच्या कमतरतेची जाणीव होण्यासाठी, नवरात्री आणि दसऱ्याच्या काळात किरकोळ विक्रीकडे लक्ष देणे आवश्यक आहे. उद्योगाच्या अंदाजानुसार, मागील वर्षीच्या 1,75,000 युनिट्सच्या तुलनेत यावर्षी नवरात्र-दसरा दरम्यान प्रवासी वाहनांच्या फक्त 85,000 युनिट्सची विक्री झाली, असे पूर्वीच्या ET अहवालात म्हटले आहे.

लोकप्रिय मॉडेल्सवर, प्रतीक्षा कालावधी 5-6 महिन्यांपासून ते 12 महिन्यांपर्यंत सुरू होतो – भारताच्या आर्थिक उदारीकरणानंतर कधीही ऐकलेले नाही. जाटो डायनॅमिक्सचे अध्यक्ष रवी भाटिया यांनी प्रकाशनाला सांगितले की, “प्रीमियर पद्मिनी, परवाना राजाच्या काळात राजदूत काळापासून अशा प्रकारची कमतरता दिसली नाही. विक्रीवर असलेल्या जवळजवळ प्रत्येक मॉडेलवर दीर्घ प्रतीक्षा यादीसह, कार खरेदीदारांनी किंमतींवर सौदेबाजी करणे हा झपाट्याने इतिहास बनत आहे, असे डीलर्सने वित्तीय दैनिकाला सांगितले. वाटाघाटी आता वितरण तारखाभोवती फिरतात.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *