गृहखरेदीदारांनी कमीत कमी पसंत केलेला परवडणारा विभाग: CII-Anarock सर्वेक्षण

CII-ANAROCK सर्वेक्षण हायलाइट करते, घर खरेदीदारांच्या इच्छेनुसार परवडणारा विभाग आता तळाशी आहे. आघाडीच्या बांधकाम व्यावसायिकांचे मत आहे की उद्योग दरवाढीच्या उंबरठ्यावर आहे.

प्रमुख ठळक मुद्दे

  • सर्वेक्षणानुसार 90 लाख ते 2.5 कोटी रुपयांच्या घरांमध्ये स्वारस्य दर्शविणाऱ्या 34 टक्के लोकांच्या तुलनेत केवळ 27 टक्के उत्तरदात्यांचा कल परवडणाऱ्या श्रेणीतील घराकडे आहे.
  • विकास ओबेरॉय, एमडी, ओबेरॉय रियल्टी यांना भाववाढीमुळे चिंता आहे. तो म्हणतो, “किंमत वाढणारच आहे. गेल्या 18-24 महिन्यांत एकही नवीन प्रकल्प आलेला नाही. पुरवठ्यात समस्या निर्माण झाल्या आहेत आणि इनपुट खर्चही वाढत आहेत.”
  • स्वामीला 1.3 लाख घरे पूर्ण करण्याची आशा आहे आणि 53,000 घरे पूर्ण करण्याचे नियोजित आहे. अधिक प्रकल्पांना मंजुरी मिळाल्याने, पुढील 6-7 वर्षांमध्ये सुमारे 25,000 कोटी रुपये खर्च करायचे आहेत.

मुंबई : रिअल इस्टेट उद्योग तज्ञांना वाटते की कोविड-19 च्या पहिल्या लाटेत, रिअल इस्टेट क्षेत्र अंधकारमय भविष्याकडे पाहत आहे, त्यांच्या दिलासासाठी, CII-ANAROCK रिअल इस्टेट ग्राहक भावना सर्वेक्षणानुसार ग्राहकांच्या भावना आता निरोगी आहेत. तथापि, ओबेरॉय रियल्टीचे अध्यक्ष आणि व्यवस्थापकीय संचालक विकास ओबेरॉय यांनी मत व्यक्त केल्यानुसार, नजीकच्या भविष्यात या उद्योगाला किंमतीत वाढ होऊ शकते.

सर्वेक्षणात असे दिसून आले आहे की घर खरेदीच्या प्राधान्यामध्ये लक्षणीय बदल झाला आहे. भारतातील 21 शहरांमधील 22-71 वर्षे वयोगटातील 4,965 उत्तरदात्यांपैकी, परवडणाऱ्या घरांना सर्वात कमी पसंती आहे.

सर्वेक्षणानुसार, 90 लाख ते 2.5 कोटी रुपयांच्या श्रेणीतील घरांमध्ये स्वारस्य दर्शविणाऱ्या 34 टक्के लोकांच्या तुलनेत केवळ 27 टक्के प्रतिसादकर्त्यांचाच परवडणाऱ्या श्रेणीतील घरांकडे कल आहे. 45-90 लाख रुपयांच्या दरम्यान 35% पसंतीच्या मालमत्ता.

सर्वेक्षणानुसार, साथीच्या रोगाने आणलेल्या इतर अनेक बदलांपैकी, सेवांचे डिजिटायझेशन महत्त्वपूर्ण ठरले आहे. या अहवालात असे दिसून आले आहे की संपूर्ण मालमत्ता खरेदी प्रक्रियेपैकी जवळपास 60 टक्के प्रक्रिया आता ऑनलाइन केली जात आहे.

ANAROCK समुहाचे अध्यक्ष अनुज पुरी म्हणतात, “मालमत्ता शोधण्यापासून ते कागदपत्रे आणि कायदेशीर सल्ल्यापासून ते डाऊन पेमेंटपर्यंत, गृहखरेदीदार भारतीय गृहनिर्माण क्षेत्राला चालना देणार्‍या डिजिटल तंत्रज्ञानाच्या नवीन भरतीच्या लाटेचा लाभ घेत आहेत. केवळ पुरेशी ऑनलाइन उपस्थिती असलेले विकासकच पुढे जातील. तसेच, सोशल मीडिया या टप्प्यावर सर्वात प्रभावी प्रॉपर्टी मार्केटिंग प्लॅटफॉर्मपैकी एक आहे.”

पुरी पुढे म्हणाले की शेवटच्या वापरकर्त्यांकडून मागणी बाजाराला चालना देत आहे, दुसऱ्या लहरीतील अंदाजे 71 टक्के प्रतिसाद देणारे मालमत्ता शोधक अंतिम वापरकर्ते आहेत.

हर्ष निओटिया, अध्यक्ष, अंबुजा निओटिया ग्रुपने याला उद्योगात अपेक्षेपेक्षा अधिक स्मार्ट रिकव्हरी म्हटले आहे आणि मोठ्या जागांची प्राथमिकता आहे. तथापि, उद्योगासाठी नियामक चौकट सुलभ करणे आवश्यक आहे, असे त्यांना वाटते.

आरोग्यदायी भावनांसह, श्रीराम प्रॉपर्टीजचे सीईओ आणि एमडी मलयप्पन मुरली यांना वाटते की सणासुदीचा हंगाम खूप मोठा होणार आहे, त्यांच्या स्वतःच्या अनेक प्रकल्प या हंगामासाठी तयार आहेत.

तथापि, विकास ओबेरॉय, एमडी, ओबेरॉय रियल्टी यांना भाववाढीमुळे चिंता आहे. तो म्हणतो, “किंमत वाढणारच आहे. गेल्या 18-24 महिन्यांत एकही नवीन प्रकल्प आलेला नाही. पुरवठ्यात समस्या निर्माण झाल्या आहेत आणि इनपुट खर्चही वाढत आहेत.” तथापि, परवडणाऱ्या श्रेणीत प्रवेश करण्याची कंपनीची योजना नाही, असेही त्यांनी स्पष्ट केले.

ग्राहकांच्या भावना सकारात्मक झाल्यामुळे, रखडलेल्या प्रकल्पांनाही बोगद्याच्या शेवटी SWAMIH निधीतून प्रकाश मिळतो. इरफान काझी, CIO, SWAMIH म्हणाले की त्यांनी आधीच 36 हून अधिक शहरांमध्ये मंजूरी दिली आहे त्यापैकी 28 टियर-2 शहरे आहेत. निधीला 1.3 लाखाहून अधिक घरे पूर्ण करण्याची आशा आहे आणि 53,000 घरे पूर्ण करण्याचे नियोजित आहे. अधिक प्रकल्पांना मंजुरी मिळाल्याने, पुढील 6-7 वर्षांमध्ये सुमारे 25,000 कोटी रुपये खर्च करायचे आहेत.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *