कोणते वेगवान आहे: वाय-फाय किंवा इथरनेट?

तुम्हाला ज्वलंत वेगवान इंटरनेट हवे असल्यास, तुम्ही वाय-फाय किंवा इथरनेट कनेक्शन वापरावे का?

तुमचे डिव्हाइस इंटरनेटशी कनेक्ट करण्याचे दोन मुख्य मार्ग आहेत: Wi-Fi आणि इथरनेट. वाय-फाय हे दूरवरून कनेक्ट होण्यासाठी आणि इतर लोकांसह सामायिक करणे अधिक सोयीस्कर असताना, वेगाच्या बाबतीत ते इथरनेटशी कसे तुलना करते?

वाय-फाय वि. इथरनेट

तुमच्या इंटरनेट कनेक्शनचा वेग मोजणे अनियंत्रित आहे. इंटरनेटचा वेग, सर्वसाधारणपणे, याचा अर्थ अनेकदा तुमचा अपलोड आणि डाउनलोडचा वेग असतो. परंतु तुमच्या इंटरनेट कनेक्शनची गती आणि गुणवत्ता विविध घटकांवर अवलंबून असते.

1. वाय-फाय वि. इथरनेट: गती

इथरनेट वाय-फाय पेक्षा वेगवान आहे असे म्हणणे सुरक्षित आहे. तुमचे इंटरनेट सिग्नल मोठ्या क्षेत्रावर वायरलेस पद्धतीने पसरवण्याऐवजी, इथरनेट बँडविड्थचा वापर थेट केबलद्वारे केंद्रित करून ऑप्टिमाइझ करते. हे बाहेरील घटकांमधील सिग्नल वेगळे करते जे डेटा प्रवाहात व्यत्यय आणू शकतात.

कनेक्शनची गती प्रामुख्याने तुम्ही वापरत असलेल्या इथरनेट केबलच्या क्षमतेवर आणि गुणवत्तेवर अवलंबून असते, तुमच्या ISP वरून येणारी इंटरनेट बँडविड्थ. काही इथरनेट केबल्सचे हस्तांतरण दर 1,000 Mbps आणि त्याहून अधिक आहेत, तर इतर खूप हळू आहेत. काही घटनांमध्ये, 5GHz वाय-फाय इथरनेट कनेक्शनपेक्षा खूप वेगवान असू शकते.

2. वाय-फाय वि. इथरनेट: सिग्नल गुणवत्ता

इथरनेट वाय-फाय पेक्षा वेगवान इंटरनेट कनेक्शन प्रदान करते हे जाणून आश्चर्य वाटू नये—किंवा त्या बाबतीत कोणतीही वायरलेस कनेक्शन पद्धत. कारण, फिजिकल वायर तुम्हाला ऑनलाइन जोडत असल्याने, तुमच्या वातावरणातील अडथळ्यांमुळे डेटा प्रवाहात व्यत्यय येण्याची शक्यता कमी असते. हे तुमच्या सिग्नलसाठी सुरक्षित आणि विश्वासार्ह मार्ग देखील सुनिश्चित करते जेणेकरून ते मार्गात हरवले जाणार नाही किंवा खराब होणार नाही.

3. वाय-फाय वि. इथरनेट: लेटन्सी

इंटरनेट लेटन्सी—अनेकदा पिंग म्हणून ओळखली जाते—तुमच्या डिव्हाइसवरून इंटरनेटवर आणि त्याउलट इंटरनेट रहदारीला किती वेळ लागतो. विलंबाची लहान पातळी केवळ लक्षात येण्याजोगी नसली तरी, ते जगामध्ये फरक करू शकतात ऑनलाइन गेमिंग.

जर तुमच्यासाठी कमी विलंब अत्यंत महत्त्वाचा असेल, तर इथरनेट हा उत्तम पर्याय आहे.

4. वाय-फाय वि. इथरनेट: वीज वापर

तुमची बँडविड्थ, कव्हरेजचे क्षेत्र आणि कनेक्ट केलेल्या उपकरणांची संख्या यासारख्या अनेक घटकांवर अवलंबून ऊर्जा वापरातील फरक बदलू शकतो. पण एकूणच, इथरनेट ग्राहक वाय-फाय कनेक्शनपेक्षा कमी ऊर्जा वापरतात.

Wi-Fi सह, सिग्नल सतत तुमच्या परिसरात प्रसारित केला जातो, जरी कोणी त्याचा वापर करत नसला तरीही. आणि तुमच्या राउटरवर अवलंबून, सिग्नल कोणत्याही कारणाशिवाय मोठ्या क्षेत्राला व्यापत असेल. परंतु जर तुम्ही सर्वसाधारणपणे खर्च कमी करण्याचा विचार करत असाल, तर तुम्ही वापरत असलेल्या प्रत्येक डिव्हाइससाठी स्वतंत्र इथरनेट केबल विकत घेण्यापेक्षा एक वायरलेस राउटर जो अनेक उपकरणांना इंटरनेटशी जोडतो तो खूपच स्वस्त आहे.

5. वाय-फाय वि. इथरनेट: सुरक्षा

कनेक्शन प्रकार निवडताना सुरक्षा ही एक महत्त्वाची बाब आहे. या प्रकरणात, वाय-फाय तितकेसे सुरक्षित नाही इथरनेट म्हणून.

इथरनेटसह, तुमचे इंटरनेट कनेक्शन केवळ भौतिकरित्या ऍक्सेस केले जाऊ शकते. त्यामुळे तुमचे कनेक्शन कूटबद्ध करणे अजूनही अविश्वसनीयपणे महत्त्वाचे आहे, तरीही तुमच्या इंटरनेट कनेक्शनचा स्त्रोत भौतिकरित्या सुरक्षित केल्याने ते अनधिकृत प्रवेशापासून सुरक्षित होते.

दुसरीकडे, Wi-Fi मध्ये तुमचा डेटा हवेतून उडत आहे. आणि बहुतेक वाय-फाय कनेक्शन एन्क्रिप्ट केलेले असतानाही, ते अद्याप एका निर्धारित घुसखोराद्वारे रोखले जाऊ शकतात आणि प्रवेश करू शकतात.

एक इतरांपेक्षा चांगला नाही

हे सांगणे सुरक्षित आहे की वाय-फाय आणि इथरनेट या दोन्हींचा वापर आहे जेथे ते सर्वोत्तम चमकतात. कागदावर, इथरनेटचा जवळजवळ सर्व आघाड्यांवर वरचा हात असल्याचे दिसते. हे जलद, सुरक्षित, ऊर्जा-कार्यक्षम, कमी-विलंबता आहे आणि तुम्ही ज्यासाठी पैसे देत आहात ते इंटरनेट देते.

तरीही, इंटरनेट वापरण्याचा एक मोठा भाग म्हणजे सुविधा, आणि तुम्ही वायरचा गोंधळ न करता तुमचा स्मार्टफोन, टॅबलेट किंवा स्मार्ट होम डिव्हाइस इथरनेटशी कनेक्ट करू शकत नाही. परंतु दोन्ही कनेक्शन पद्धतींचे साधक आणि बाधक जाणून घेऊन, आपण प्रत्येक वेळी योग्य निवड करण्यास सक्षम असाल.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *