तुम्हाला लसीकरण करण्यात आले आहे. तर तुम्ही तुमच्या लस कार्डाचे काय करावे?

100 दशलक्षाहून अधिक अमेरिकन लोकांना किमान एक COVID-19 लस शॉट मिळाला आहे. पुरावा? यूएस सेंटर्स फॉर डिसीज कंट्रोल अँड प्रिव्हेंशनद्वारे जारी केलेले 4 बाय 3-इंच पेपर “लसीकरण रेकॉर्ड कार्ड”.

महामारीनंतरच्या जगात, ज्यांना पूर्णपणे लसीकरण झाले आहे त्यांच्यासाठी ते नम्र कार्ड प्रवास, कार्यक्रमांना उपस्थित राहणे, पोस्ट-साथीच्या कार्यालयात परतणे आणि इतर हेतूंसाठी वापरले जाणारे एक महत्त्वाचे दस्तऐवज बनू शकते. किमान एक डझन महाविद्यालये आणि विद्यापीठे त्यांनी आधीच जाहीर केले आहे की त्यांना शरद ऋतूतील कॅम्पसमध्ये परत येण्यापूर्वी विद्यार्थ्यांना लसीकरण करणे आवश्यक आहे. कंपन्या सध्या नोकरी किंवा व्यवसायात गुंतण्याची अट म्हणून लसीकरणाचा पुरावा सादर करण्यासाठी कर्मचारी आणि संरक्षकांची आवश्यकता आहे की नाही याचे वजन करत आहेत.

दरम्यान, तुम्हाला लसीकरण कार्डांबद्दल माहिती असायला हवी असे तज्ञ सांगतात.

तुमचे रेकॉर्ड कार्ड फोटो काढा

तुमची लसीकरण झाल्यानंतर तज्ञांनी शिफारस केलेली पहिली गोष्ट म्हणजे तुमच्या वैयक्तिक रेकॉर्ड कार्डच्या दोन्ही बाजूंचे डिजिटल छायाचित्र घेणे. तुम्ही कार्ड स्कॅन करू शकता आणि फाइल लॅपटॉप किंवा डेस्कटॉपवर सेव्ह करू शकता, असे र्‍होड आयलँड हॉस्पिटलमधील आपत्कालीन चिकित्सक आणि ब्राउन युनिव्हर्सिटीमधील सहयोगी प्राध्यापक मेगन रॅनी यांनी सांगितले.

एक गोष्ट तुम्ही करू नये: तुमचा टोचण्याचा वैयक्तिक पुरावा Facebook किंवा इतर सोशल मीडिया साइट्सवर शेअर करा, ज्यामुळे ओळख चोरी होऊ शकते कारण CDC कार्डमध्ये व्यक्तीची जन्मतारीख तसेच नाव आणि आडनाव समाविष्ट असते.

“मी माझ्या वाढदिवसाच्या प्रदर्शनासह सोशल मीडियावर पोस्ट करणार नाही. हा एक अद्वितीय ओळखकर्ता आहे जो एखाद्याला संभाव्यपणे तुमची ओळख चोरण्याची परवानगी देऊ शकतो, म्हणून मी प्रथम त्याबद्दल सावधगिरी बाळगेन,” एनवाययू स्कूल ऑफ ग्लोबल पब्लिक हेल्थच्या प्राध्यापक, एपिडेमियोलॉजिस्ट डॅनियल ओमपॅड यांनी सीबीएस मनीवॉचला सांगितले.

याउलट, तुम्हाला लसीकरण कार्डच्या फोटोची एक प्रत मुद्रित करायची असेल आणि ती तुमच्या वॉलेटमध्ये साठवायची असेल. काही तज्ञ मूळ कार्ड लॅमिनेटेड न ठेवण्याचा सल्ला देतात, जेणेकरून आवश्यक असल्यास लसीचे बूस्टर शॉट्स जोडले जाऊ शकतात, तर इतर म्हणतात की ते ठीक आहे कारण तोपर्यंत अधिक अत्याधुनिक रेकॉर्ड-कीपिंग सिस्टम तयार होण्याची शक्यता आहे.

“मी ते लॅमिनेट करेन कारण बूस्टर येईपर्यंत तंत्रज्ञान विकसित झालेले असेल,” डॉ. मॉरीन मिलर, कोलंबिया विद्यापीठाच्या मेलमन स्कूल ऑफ पब्लिक हेल्थ येथील एपिडेमियोलॉजीच्या प्राध्यापकांनी सुचवले.

तुम्ही कोड 81450 वापरून ऑफिस सप्लाय स्टोअर स्टेपल्सवर किंवा कोड 52516714 सह ऑफिस डेपोवर तुमचे कार्ड लॅमिनेटेड विनामूल्य मिळवू शकता.

मूळ घरी सोडा

तुमच्या लस कार्डाची मूळ हार्ड कॉपी सुरक्षित ठिकाणी साठवून ठेवण्याची खात्री करा — तुम्हाला ती तुमच्या व्यक्तीकडे नेहमी ठेवण्याची आणि ती गमावण्याचा धोका नाही. तज्ञ इतर महत्वाच्या कागदपत्रांसह किंवा वैद्यकीय नोंदीसह मूळ ठेवण्याची आणि फक्त डिजिटल प्रत बाळगण्याची शिफारस करतात.

“तुम्ही प्रवास करत असाल किंवा दुसरे काहीतरी करत असाल, जिथे तुम्हाला लसीकरणाचा पुरावा द्यावा लागेल, तोपर्यंत या क्षणी ते नेहमी वाहून नेण्याची गरज नाही,” Ranney म्हणाले.

जॉन्स हॉपकिन्स सेंटर फॉर हेल्थ सिक्युरिटीचे वरिष्ठ विद्वान डॉ. अमेश अडलजा म्हणाले की, त्यांनी लसीकरणाची नोंद त्यांच्या पासपोर्टमध्ये जपून ठेवली आहे (त्याला पिवळ्या तापाविरूद्ध लसीकरण करण्यात आले आहे हे दर्शविणारे कार्ड).

तुमच्या प्राथमिक काळजी घेणार्‍या डॉक्टरांना सूचित करा की तुम्हाला लस मिळाली आहे, जसे तुम्ही इतर कोणत्याही लसीकरणासह कराल. हे आरोग्य सेवा प्रदात्यांना तुमची लसीकरणाची नोंद अद्ययावत असल्याचे सुनिश्चित करण्यात मदत करते.

लसीकरणाच्या नोंदी सुरक्षित ठिकाणी संग्रहित करण्याच्या तज्ञांच्या सल्ल्याचे सर्वांनी पालन केले नाही. युनिव्हर्सिटी ऑफ इलिनॉय जिम्नॅस्ट इव्हान मॅनिव्हॉन्गने नुकतेच एका वॉल्ट स्पर्धेदरम्यान परिपूर्ण लँडिंग केले — आणि त्याच्या बिबट्याच्या आत अडकवलेले त्याचे लसीचे कार्ड बाहेर काढून आणि प्रेक्षकांसमोर चमकवून आनंद साजरा केला. “जा सर्वांनी लसीकरण करून घ्या!” 20 वर्षीय जाहिरात प्रमुखाने नंतर ट्विट केले. या आठवड्यात जादूई क्षणाचे व्हिडिओ व्हायरल झाले.

मी ते गमावले तर काय होईल?

तुमचे कार्ड हरवले तर घाबरू नका. प्रत्येक वेळी जेव्हा एखादी लस दिली जाते तेव्हा प्रदाता राज्याच्या लसीकरण नोंदणीमध्ये त्याची नोंद करतो.

“कागदाचे ते क्षुल्लक तुकडे तुमच्या लसीकरण स्थितीची एकमेव नोंद नाहीत,” अडलजा म्हणाले. “लोकांनी कार्डे सुरक्षित ठेवली पाहिजेत जेणेकरून ते त्यांच्या हातात असतील, परंतु जर ते हरवले किंवा वॉशिंग मशीनमधून गेले तर जगाचा अंत नाही.”

तुम्ही तुमचे कार्ड चुकीचे ठेवल्यास, तुमच्या राज्याच्या आरोग्य विभागाला कॉल करा आणि ते बदलण्यास सांगा.

मॅडिसन येथील विस्कॉन्सिन युनिव्हर्सिटीच्या कन्झ्युमर सायन्सचे क्लिनिकल प्रोफेसर डॉ. क्रिस्टीन व्हेलन म्हणाले, “तुम्ही लस मिळवली आहे याचा पुरावा म्हणून आमच्याकडे सध्या हेच आहे, परंतु ते बदलणे अशक्य नाही.

आत्तासाठी, व्हेलन म्हणाले, सीडीसीच्या साध्या पांढर्‍या कार्ड्समध्ये व्यावहारिक कार्यापेक्षा अधिक प्रतीकात्मक मूल्य असू शकते.

“इतर देश आपल्यासारखे कागदाचे तुकडे देत नाहीत आणि आपण करत असलेली ही विचित्र गोष्ट असू शकते. कार्ड कॉपी रेकॉर्डसह सोडल्याबद्दल काहीतरी समाधानकारक आहे, ”ती म्हणाली.

कोणतेही सार्वत्रिक मानक नाही — अद्याप

अध्यक्ष जो बिडेन यांचे मुख्य वैद्यकीय सल्लागार डॉ. अँथनी फौसी यांनी या आठवड्यात सांगितले की, अमेरिकन सरकार तथाकथित आदेश देणार नाही लस पासपोर्ट प्रवास आणि इतर व्यावसायिक क्रियाकलापांसाठी. डिजिटल पाससारखे काहीही असण्याची शक्यता आहे खाजगी क्षेत्राद्वारे विकसित, तो जोडला.

काही तज्ञांनी खेद व्यक्त केला की सरकारने यापूर्वी लसीकरणाचा प्रमाणित, डिजिटल पुरावा विकसित केला नाही.

“मला वाटते की यूएस सरकारने लवकरात लवकर डिजिटल अॅपचा विचार करायला हवा होता आणि ते तयार केले पाहिजे जेणेकरून एखाद्या व्यक्तीला लस मिळाल्यावर ते सक्रिय होईल,” अडलजा म्हणाले. “आता आम्हाला डिजिटल आणि सुरक्षित असे समाधान शोधून काढावे लागेल जेणेकरून लोकांना ते कार्ड जवळ बाळगण्याची चिंता करण्याची गरज नाही.”

तद्वतच, एखाद्याची लसीकरण स्थिती इतर वैयक्तिक प्रवास माहितीसह एकत्रित आणि संग्रहित केली जाईल जी ग्लोबल एंट्री आणि TSA प्रीचेक सारख्या कार्यक्रमांमध्ये दिसून येते जे विमानतळ सुरक्षिततेद्वारे प्रवास करण्याची प्रक्रिया सुलभ करते.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *