वातावरणातील नद्यांपासून ते नॉर-इस्टरपर्यंत चक्रीवादळांपर्यंत, अत्यंत हवामान किनारपट्टीपर्यंत धडकते

काही दिवसांत, हवामानाचा नमुना शांततेच्या आठवड्यांमधून स्मृतीमधील सर्वात गतिशील पतन नमुन्यांपैकी एकावर बदलला आहे. आणि शरद ऋतू त्याच्या जंगली स्विंग्ससाठी ओळखला जात असताना, आत्ताचा पॅटर्न अक्षरशः चार्टच्या बाहेर आहे, ईशान्य पॅसिफिकमध्ये फक्त 72 तासांच्या कालावधीत रेकॉर्डवरील सर्वात मजबूत आणि तिसरे-सशक्त दोन्ही वादळ अनुभवले आहेत.

रविवारी, एक दुष्ट वातावरणीय नदी सोडली एक फुटापेक्षा जास्त पाऊस कॅलिफोर्नियाच्या काही भागांमध्ये, एका वेगळ्या प्रणालीने रविवारी रात्री देशाच्या मध्यभागी असंख्य जोरदार चक्रीवादळ निर्माण केले. तीच प्रणाली मंगळवारी ईशान्य किनार्‍यासाठी आणखी एक बॉम्ब चक्रीवादळ बनेल — चक्रीवादळ-शक्तीच्या वार्‍याची शक्यता आहे.

या तिन्ही प्रणालींनी हवामानशास्त्रज्ञांना आश्चर्यचकित केले आहे आणि आश्चर्याची गोष्ट नाही की, हवामान शास्त्रज्ञांच्या अपेक्षांशी सुसंगत आहेत. तापमानवाढ करणारा ग्रह.

शक्तिशाली वायुमंडलीय नदी

पश्चिमेकडील आतापर्यंतच्या सर्वात कोरड्या भागांपैकी एक महिन्यानंतर, कॅपिंग बंद सर्वात वाईट दुष्काळ आधुनिक इतिहासात, पॅसिफिक जेट प्रवाह या गेल्या आठवड्यात जिवंत झाला आणि दक्षिणेकडे कबुतरासारखा पसरला पाण्याचे सामान्य कूलिंग ईशान्य पॅसिफिक मध्ये.

गेल्या आठवड्यात शक्तिशाली जेट प्रवाह पॅसिफिक महासागर ओलांडून गेला, अखेरीस एक वादळ प्रणाली बंद झाली जी ईशान्य पॅसिफिकमधील रेकॉर्डवरील तिसरा सर्वात तीव्र कमी दाब बनला.

पण ते केवळ सराव ठरले. या गेल्या आठवड्याच्या शेवटी, एका दुष्ट 200 mph पॅसिफिक जेट प्रवाहाने रविवारी आणखी एक वादळ निर्माण करण्यास मदत केली, यावेळी आणखी मजबूत. दबाव 942 मिलीबारपर्यंत घसरला – सीमारेषा श्रेणी 3 ते 4 चक्रीवादळाच्या समतुल्य – आणि बनला रेकॉर्डवरील सर्वात तीव्र चक्रीवादळ ईशान्य पॅसिफिक मध्ये.

केवळ एक मजबूत जेट प्रवाह नेहमीच तीव्र हवामानात साकार होत नाही. ते होण्यासाठी सायक्लोजेनेसिस नावाची प्रक्रिया होणे आवश्यक आहे. सायक्लोजेनेसिस ही वादळ निर्माण होण्याची प्रक्रिया आहे. हे मूलत: तीव्र वरच्या पातळीच्या वाऱ्यांच्या अरुंद बँडची रेखीय ऊर्जा घेते ज्याला जेट प्रवाह म्हणतात आणि त्या सरळ वाऱ्याला वरील दोन प्रतिमांप्रमाणे रुंद फिरणाऱ्या वाऱ्यामध्ये किंवा अभिसरणात रूपांतरित करते.

पण वारा फक्त फिरत नाही. त्याला फिरवण्यास भाग पाडण्यासाठी वातावरणात एक यंत्रणा आवश्यक आहे आणि गेल्या काही दिवसांच्या बाबतीत ती शक्ती उत्तर कॅनडामध्ये – एक मजबूत वातावरणीय ब्लॉक – उबदार हवेचा डोंगर – द्वारे प्रदान केली गेली होती. जेट प्रवाह त्या ब्लॉकमधून जाऊ शकत नव्हता, म्हणून वारा ब्लॉकच्या आसपास वळवण्यास भाग पाडला गेला, ज्यामुळे वेगाने फिरणे आणि रेकॉर्ड-ब्रेक कमी दाबासह वादळ सुरू झाले.

वादळ निर्माण होण्याची ही प्रक्रिया नैसर्गिक घटना आहे, पण त्यावर तर्क करता येतो हवामान बदल या प्रणाली अधिक प्रखर होण्यास मदत झाली. कारण आहे उच्च-अक्षांश अवरोधित करणे तापमानवाढीच्या वातावरणात ते अधिक सामान्य असल्याचे सिद्धांत मानले जाते आणि मजबूत ब्लॉक्स्‍समुळे अधिक मजबूत सायक्लोजेनेसिस होऊ शकते.

रविवारच्या रेकॉर्ड-सेटिंग पॅसिफिक वादळाने कॅलिफोर्नियामध्ये उष्णकटिबंधीय आर्द्रता असलेल्या अत्यंत केंद्रित वातावरणीय नदीला गोफण काढण्यास मदत केली. हे ए रेट केले गेले 5 पैकी 5 श्रेणी.

या वादळाने मध्य-उत्तर कॅलिफोर्नियामध्ये 17 इंच पाऊस पाडला आणि सॅक्रामेंटोमधील 24-तास पावसाचा सर्वकालीन विक्रम मोडला – एक पर्जन्यवृष्टीची घटना एवढी जास्त आहे की ती 100-वर्षात एकदाची घटना होती.

मुसळधार पाऊस प्रभावीपणे काय होते ते समाप्त करण्यासाठी पुरेसे जोरदार होते सक्रिय वन्य आग हंगाम कॅलिफोर्नियाच्या उत्तरेकडील अर्ध्या भागामध्ये आणि अगदी लहानसा क्षोभ देखील टाकला, जो या क्षणापर्यंत, आधुनिक इतिहासातील सर्वात वाईट पश्चिम यूएस दुष्काळ बनला होता.

हवामानाचा नमुना एका क्षणात अत्यंत कोरड्या ते अत्यंत ओल्या असा बदलणे विचित्र वाटत असले तरी, पश्चिम किनार्‍यावरील भूमध्यसागरीय हवामानाचे हे नैसर्गिक वैशिष्ट्य आहे. तथापि, पुरावा आहे हवामानातील बदलामुळे हवामानातील व्हिप्लॅशचे हे भाग आता अधिक सामान्य होत आहेत आणि हवामान मॉडेल असे सूचित करतात की हा कल भविष्यातही चालू राहील.

मध्यपश्चिम चक्रीवादळाचा उद्रेक

त्याच वेळी पश्चिमेला दुष्ट वातावरणीय नदीने धक्का दिला होता, दुसरे वादळ मध्य-पश्चिमेतून पुढे जात होते. इव्हेंटमध्ये तीव्र हवामान आणि अगदी तुफानी वादळे निर्माण होण्याचा अंदाज वर्तवण्यात आला होता, तर वादळांची भीषणता काहीशी अनपेक्षित होती.

नॅशनल वेदर सर्व्हिसने अनेक टोर्नेडो आणीबाणी जारी केल्या होत्या आणि मिसूरी आणि दक्षिण इलिनॉयमध्ये एकूण 15 चक्रीवादळाचे अहवाल आले होते.

सोमवारी, वादळाच्या नुकसानीचे अद्याप सर्वेक्षण केले जात होते, परंतु 150 मैल प्रतितास वेगाने वाहणाऱ्या वाऱ्यामुळे नुकसान मोठ्या प्रमाणावर होते.

हवामान तापत असल्याने, अलिकडच्या दशकात चक्रीवादळांच्या संख्येत कोणताही स्पष्ट कल दिसून आलेला नाही. परंतु एक कल लक्षणीय बदल म्हणून उदयास आला आहे: चक्रीवादळाची वारंवारता वाढत आहे मिसिसिपी नदीच्या पूर्वेला मध्य-दक्षिण आणि खालच्या मैदानात पारंपारिकपणे टोर्नाडो गल्ली म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या क्षेत्रापेक्षा कमी होत आहे. याचा अर्थ असा झाला आहे अधिक दाट लोकवस्ती असलेल्या भागात चक्रीवादळे होतात, बहुतेकदा रात्री — जसे त्यांनी रविवारी रात्री केले — ज्यामुळे वादळे अधिक धोकादायक बनतात.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *