क्रिप्टो जगात वापरलेले विविध प्रकारचे ब्लॉकचेन आणि एकमत अल्गोरिदम डीकोड करणे

ब्लॉकचेन तंत्रज्ञान व्यापाराचे विकेंद्रीकरण करण्यास मदत करते, ज्यामुळे वापरकर्त्यांना थेट व्यवहार करता येतात. येथे ब्लॉकचेन प्रणालीचे विविध प्रकार आणि क्रिप्टोकरन्सीद्वारे वापरले जाणारे अल्गोरिदम आहेत

क्रिप्टोकरन्सीचे जग ब्लॉकचेन तंत्रज्ञानाच्या आधारस्तंभांवर उभे आहे, जे विशिष्ट प्रकारचे डेटाबेस असलेले रेकॉर्ड ठेवणारे तंत्रज्ञान आहे. जसजसा नवीन डेटा येतो, तो नवीन ब्लॉकमध्ये प्रविष्ट केला जातो. एकदा ब्लॉक डेटाने भरला की, तो मागील ब्लॉकवर जखडला जातो, ज्यामुळे डेटा कालक्रमानुसार एकत्र जोडला जातो. ब्लॉकचेन तंत्रज्ञान व्यापाराचे विकेंद्रीकरण करण्यास मदत करते, ज्यामुळे वापरकर्त्यांना कंपन्या किंवा बँकांसारख्या मध्यस्थांची गरज दूर करून थेट व्यवहार करता येतात.

डिस्ट्रिब्युटेड लेजर टेक्नॉलॉजी या नावानेही प्रसिद्ध आहे, हे व्यवहाराचा समान इतिहास असलेल्या संगणकांच्या नेटवर्कसारखे आहे. ब्लॉकचेन हे सुनिश्चित करते की क्रिप्टोग्राफीद्वारे सुरक्षा राखली जाते, जे सर्व व्यवहार एनक्रिप्ट करण्यात मदत करते. आज, आपण ब्लॉकचेन प्रणालीचे विविध प्रकार आणि क्रिप्टोकरन्सीद्वारे वापरले जाणारे अल्गोरिदम पाहू.

ब्लॉकचेन संरचनांचे प्रकार

ब्लॉकचेन स्ट्रक्चर्सचे प्रामुख्याने दोन प्रकार आहेत: परमिशनलेस आणि परमिशन्ड, जे पुढे चार श्रेणींमध्ये विभागले गेले आहेत – सार्वजनिक, खाजगी, कन्सोर्टियम आणि हायब्रिड ब्लॉकचेन. या सर्वांचे त्यांचे संबंधित उद्देश आणि फायदे आहेत. तज्ञांच्या मते, जरी विविध संरचनांमागील मूलभूत तंत्रज्ञान समान असले तरी, विविध प्रकारच्या ब्लॉकचेनचे लक्ष्यित अंतिम वापरकर्ते भिन्न असू शकतात.

परमिशनलेस ब्लॉकचेन कोणत्याही वापरकर्त्याला ब्लॉकचेन नेटवर्कमध्ये सामील होण्याची परवानगी देते, दुसऱ्या शब्दांत, नेटवर्कचा एक नोड बनू शकतो, परवानगी असलेल्या ब्लॉकचेनमध्ये व्यवहार प्रमाणित करण्यासाठी फक्त काही नोड्स असतात, त्यामुळे फक्त कोणालाही नेटवर्कमध्ये सामील होणे कठीण आहे.

सामान्यतः लोकांना ज्ञात असलेल्या ब्लॉकचेनच्या 4 प्रकारांचा सखोल अभ्यास करताना, सार्वजनिक ब्लॉकचेन अनुज्ञेय श्रेणीत येतात, तर खाजगी आणि कन्सोर्टियम ब्लॉकचेन परवानगी असलेल्या श्रेणीत येतात. तथापि, हायब्रिड ब्लॉकचेन दोन्ही श्रेणींमध्ये सामान्य आहे.

येथे ब्लॉकचेनच्या 4 प्रकारांचा तपशीलवार देखावा आहे:

सार्वजनिक ब्लॉकचेन – निसर्गात परवानगी नसलेले, हे कोणालाही नेटवर्कमध्ये सामील होण्याची परवानगी देतात आणि पूर्णपणे विकेंद्रित आहेत. सार्वजनिक ब्लॉकचेनमध्ये, सर्व नोड्सना ब्लॉकचेनमध्ये प्रवेश करण्याचे, डेटाचे नवीन ब्लॉक्स तयार करण्याचे आणि डेटाचे ब्लॉक्स प्रमाणित करण्याचे समान अधिकार आहेत. ही ब्लॉकचेन प्रामुख्याने क्रिप्टोकरन्सीची देवाणघेवाण आणि खाणकामासाठी वापरली जाते. Bitcoin, Ethereum आणि Litecoin ही सार्वजनिक ब्लॉकचेनची उदाहरणे आहेत.

खाजगी ब्लॉकचेन – याला व्यवस्थापित ब्लॉकचेन देखील म्हणतात, या निसर्गात परवानगी आहेत आणि एकाच संस्थेद्वारे नियंत्रित केल्या जातात. येथे केंद्रीय प्राधिकरण ठरवते की नोड कोण असू शकतो आणि तो प्रत्येक नोडला कार्ये करण्यासाठी समान अधिकार देऊ शकतो किंवा देऊ शकत नाही. प्रवेश प्रतिबंधित असल्याने खाजगी ब्लॉकचेन केवळ अंशतः विकेंद्रित आहेत. रिपल आणि हायपरलेजर ही खाजगी ब्लॉकचेनची काही उदाहरणे आहेत.

कन्सोर्टियम ब्लॉकचेन – खाजगी ब्लॉकचेनच्या विपरीत जे एका घटकाद्वारे शासित असते, कन्सोर्टियम ब्लॉकचेन संस्थांच्या गटाद्वारे शासित असते. तसेच, पूर्वीच्या श्रेणीच्या तुलनेत येथे अधिक विकेंद्रीकरण आहे. कन्सोर्टियम ब्लॉकचेनमध्ये, एकमत प्रक्रिया पूर्व-सेट नोड्सद्वारे नियंत्रित केल्या जातात. एक व्हॅलिडेटर नोड आहे जो व्यवहार सुरू करतो, प्राप्त करतो आणि प्रमाणित करतो.

हायब्रिड ब्लॉकचेन – नावाप्रमाणेच, हायब्रिड ब्लॉकचेनमध्ये खाजगी आणि सार्वजनिक अशा दोन्ही घटकांचे मिश्रण असते. हा ब्लॉकचेनचा एक प्रकार आहे जो एका संस्थेद्वारे नियंत्रित केला जातो परंतु एक सार्वजनिक ब्लॉकचेन आहे जी कार्यप्रदर्शनाची देखरेख करते आणि विशिष्ट व्यवहार प्रमाणीकरण करते. आयबीएम फूड ट्रस्ट हे हायब्रिड ब्लॉकचेनचे उदाहरण आहे. खाजगी पैलू ब्लॉकचेनमध्ये संग्रहित विशिष्ट डेटा नियंत्रित करण्यासाठी परवानगी देतो.

एकमत अल्गोरिदम – कामाचा पुरावा वि. स्टेकचा पुरावा

ब्लॉकचेन प्रणालीच्या विविध प्रकारांव्यतिरिक्त, क्रिप्टोकरन्सीचे जग दोन प्रमुख एकमत अल्गोरिदमवर कार्य करते. हे आहेत कामाचा पुरावा आणि भागभांडवल पुरावा. दोघांमधील फरक जाणून घेण्यापूर्वी, प्रथम त्यांचा उद्देश समजून घेऊ.

कामाचा पुरावा आणि स्टेकचा पुरावा या दोन प्रमुख सहमती पद्धती आहेत ज्या क्रिप्टोकरन्सी नवीन व्यवहार सत्यापित करण्यासाठी, त्यांना ब्लॉकचेनमध्ये जोडण्यासाठी आणि नवीन टोकन तयार करण्यासाठी वापरतात. यंत्रणा क्रिप्टो नेटवर्कमधील सर्व संगणकांना कोणते व्यवहार कायदेशीर आहेत यावर सहमती दर्शवू देते.

कामाचा पुरावा प्रथम Bitcoin द्वारे वापरला गेला, तर स्टेकचा पुरावा प्रथम Cardano, ETH2 ब्लॉकचेन आणि इतरांनी वापरला. दोघांमधील फरक असा आहे की कामाचा पुरावा खाणकामाचा वापर करतो, तर स्टेकचा पुरावा समान उद्दिष्टे साध्य करण्यासाठी स्टॅकिंगचा वापर करतो.

कामाचा पुरावा म्हणून, नेटवर्क गणितीयदृष्ट्या गुंतागुंतीचे कोडे सोडवण्यासाठी मोठ्या प्रमाणात संगणकीय शक्ती वापरते, ज्यामुळे व्यवहारांचे प्रमाणीकरण होते. ही प्रणाली जगभरातील आभासी खाण कामगारांद्वारे सुरक्षित आणि सत्यापित केली जाते. प्रत्येक नेटवर्कच्या खाण कामगारांना नेटवर्कच्या मूळ क्रिप्टोकरन्सीमध्ये नामांकित पुरस्कार प्राप्त होतात. जेव्हा जेव्हा क्रिप्टोकरन्सीचे मूल्य वाढते तेव्हा अधिक खाण कामगारांना नेटवर्कमध्ये सामील होण्यासाठी प्रोत्साहन दिले जाते, ज्यामुळे त्यांची सुरक्षा मजबूत होते.

दुसरीकडे, स्टेक ब्लॉकचेनचा पुरावा हे प्रमाणीकरण करणाऱ्यांचे नेटवर्क वापरतात जे नवीन व्यवहार प्रमाणित करण्याचा, ब्लॉकचेन अपडेट करण्याचा आणि बक्षीस मिळवण्याच्या संधीच्या बदल्यात स्वतःचे क्रिप्टो पणाला लावतात.

दोन्हीमधील मुख्य फरक वापरलेल्या उर्जेच्या प्रमाणात आहे. हिस्सेदारीच्या पुराव्यामध्ये, कामाच्या पुराव्याच्या तुलनेत नेटवर्क लक्षणीयरीत्या कमी उर्जा वापरासह कार्य करते, कारण त्याला समान कोडे सोडवण्यासाठी खाण कामगारांची आवश्यकता नसते.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *