मायक्रोसॉफ्ट पॉवरपॉईंट वापरून प्रशिक्षण मॉड्यूल कसे तयार करावे

तुमच्या प्रशिक्षण मॉड्यूलचा अनुभव जास्तीत जास्त वाढवायचा आहे? Microsoft PowerPoint मध्ये कसे तयार करायचे ते येथे आहे.

प्रशिक्षणात उपस्थित असताना किंवा ट्यूटोरियल पाहताना, ते कसे तयार केले गेले याबद्दल तुम्हाला आश्चर्य वाटते का? एखादे नवीन कौशल्य किंवा तंत्रज्ञान चांगले शिकवले तर ते शिकणे आनंददायक ठरू शकते. उत्तम मसुदा तयार केलेल्या शिक्षण मॉड्यूलसह ​​एक जाणकार शिक्षक प्रशंसा करतो.

Articulate, RoboHelp किंवा Adobe Captivate सारखे अनेक महागडे सॉफ्टवेअर तुम्हाला व्यावसायिक प्रशिक्षण मॉड्यूल्स तयार करण्यात मदत करू शकतात. तथापि, जर तुम्ही लहान संस्था किंवा संघ असाल आणि तुम्हाला या सॉफ्टवेअर्समध्ये प्रवेश नसेल, तर तुम्ही Microsoft PowerPoint वापरून ई-लर्निंग मॉड्यूल तयार करू शकता.

चांगल्या ट्युटोरियलचे घटक आणि ते कसे तयार करायचे ते पाहू.

1. शिक्षण मॉड्यूलचे घटक

प्रत्येक शिक्षण मॉड्यूलमध्ये सहसा तीन घटक असतात:

 1. वस्तुनिष्ठ: स्पष्टपणे परिभाषित केलेली उद्दिष्टे मॉड्यूलकडून अपेक्षा निश्चित करतात. ही स्लाइड वाचून, शिकणाऱ्याला मॉड्यूल पूर्ण केल्यानंतर काय अपेक्षित आहे हे समजले पाहिजे. वस्तुनिष्ठ स्लाइडमध्ये संबंधित प्रतिमा जोडा.शिकण्याच्या मॉड्यूलची उद्दिष्टे
 2. मुख्य शरीर: यामध्ये वैचारिक माहिती आणि अभ्यासकांची समज तपासण्यासाठी क्विझ किंवा बहु-निवडीचे प्रश्न यासारख्या क्रियाकलापांचा समावेश आहे. हा विभाग बहुतेक मॉड्यूल बनवतो. संकल्पना अनेक स्लाइड्सवर चांगल्या प्रकारे संरचित केल्या पाहिजेत.
 3. सारांश: ही शेवटची स्लाइड आहे जी मॉड्युलची समाप्ती करते. ते उद्दिष्टांशी जुळले पाहिजे आणि लक्षात ठेवणे सोपे असावे. तुम्हाला या स्लाइडमध्ये इमेज जोडण्याची गरज नाही.बुलेट पॉइंट्ससह लर्निंग मॉड्यूलची सारांश-स्लाइड.

2. लर्निंग मॉड्युलसाठी मनाचा नकाशा तयार करा

मनाचा नकाशा तुम्हाला कल्पनांचा विचार करण्यात आणि विचारांची स्पष्टता प्राप्त करण्यास मदत करतो आणि तो तुम्हाला संपूर्ण शिक्षण मॉड्यूलची कल्पना करण्यात मदत करू शकतो. मॉड्यूलच्या जटिलतेवर आधारित, आपण एकतर करू शकता माइंड मॅपिंग अॅप्स वापरा जसे की मिरो, फिग्मा किंवा पेन आणि कागद. वैकल्पिकरित्या, तुम्ही PPT मध्ये मनाचा नकाशा तयार करू शकता.

शिक्षण मॉड्यूलसाठी मनाचा नकाशा तयार करण्यासाठी, या चरणांचे अनुसरण करा:

 1. मॉड्यूलचे शीर्ष-स्तरीय शीर्षके, नाव आणि उद्दिष्टे तयार करा.
 2. मूल घटक जसे की युनिटची नावे, त्यांची उद्दिष्टे आणि घटक जोडा. हा व्यायाम तुम्हाला पॉवरपॉइंटमध्ये संपूर्ण मॉड्यूल तयार करण्यात मदत करतो.
 3. PPT मध्ये, मनाच्या नकाशाच्या शीर्षकाशी संबंधित स्लाइड्स तयार करा.
 4. तुम्ही टीममध्ये काम करत असल्यास, प्रत्येक सदस्याला 3-4 स्लाइड द्या.
 5. प्रत्येक स्लाइडवर तपशीलवार सामग्री जोडा.

3. लर्निंग मॉड्यूलवर थीम सेट करा

एक सुसंगत रंग संयोजन लागू करणे आणि सर्व स्लाइड्सवर कंपनीचा लोगो जोडणे व्यावसायिक दिसणार्‍या मॉड्यूलसाठी आवश्यक आहे.

तुम्ही ज्या कंपनीसाठी मॉड्यूल डिझाइन करत आहात त्या कंपनीला रंग, थीम आणि लोगो प्रदान करण्यास सांगू शकता. अन्यथा, तुम्ही सानुकूल रंग संयोजन निवडू शकता. तुमच्या मॉड्यूलवर थीम लागू करण्यासाठी.

सर्व स्लाइड्सचा रंग आणि लोगो समान असेल आणि तुम्हाला वैयक्तिक स्लाइड्समध्ये बदल करण्याची आवश्यकता नाही.

4. सामग्रीचे स्वरूपन

स्लाइड्सवर एकसमान स्वरूपन लागू करणे चांगले आहे. जेणेकरून जेव्हा एखादा विद्यार्थी स्लाइडशो मोडमध्ये आउटपुट पाहतो किंवा तुम्ही सादरीकरण रेकॉर्ड करता तेव्हा संक्रमणे अखंड असतात. संकल्पना बुलेटमध्ये विभाजित करा जेणेकरून ती समजण्यास सोपी होईल.

सामग्री पूरक करण्यासाठी संबंधित प्रतिमा घाला. ते मजकूरातील एकसंधता तोडण्यास मदत करतात आणि सर्वात जटिल कार्ये द्रुतपणे समजून घेण्यास मदत करतात. क्लिष्ट माहिती देण्यासाठी तुम्ही अनेक PPT वैशिष्ट्यांपैकी एक वापरू शकता, जसे की स्मार्ट आर्ट, आकार किंवा अॅनिमेशन.

सामग्रीचे स्वरूपन करण्याचे काही मार्ग येथे आहेत.

 • स्मार्टआर्ट हे एक ग्राफिक आहे जे तुम्हाला तुमची माहिती दृश्यमानपणे सादर करण्यात मदत करते. तुम्ही क्लिक करू शकता घाला > SmartArt आणि सामग्री उत्तम प्रकारे व्यक्त करणारी मांडणी निवडा. कलावर डबल-क्लिक करा आणि तुमचे गुण जोडा.स्मार्ट कला जोडणे
 • मायक्रोसॉफ्टकडे चौरस, वर्तुळे, बाण सारखे आकार वापरण्यास तयार आहेत जे तुमचा संदेश दृश्यमान करण्यासाठी उपयुक्त ठरू शकतात. उदाहरणार्थ, एका स्‍लाइडमध्‍ये सूत्र आणि पुढील स्‍लाइडमध्‍ये वापराचे केस समजावून सांगण्‍यासाठी तुम्ही आकारांचे संयोजन वापरू शकता.
 • आपण अॅनिमेशन किंवा संक्रमण प्रभाव लागू करू शकतात मेनूबारमधील योग्य पर्याय निवडून स्लाइडमधील मजकूरावर जा. उदाहरणार्थ, वाचकांना त्यावर लक्ष केंद्रित करण्यात मदत करण्यासाठी तुम्ही एका वेळी एका संकल्पनेमध्ये फिकट होऊ शकता. वर क्लिक करा अॅनिमेशन उपखंड प्रभावांचे पूर्वावलोकन करण्यासाठी.
 • प्रत्येक लर्निंग मॉड्युलमध्ये शिकणाऱ्याच्या ज्ञानाची चाचणी घेण्यासाठी प्रश्नमंजुषा किंवा बहु-निवडक प्रश्न क्रियाकलाप असतात. तुम्ही अर्ज करू शकता प्रकट करण्यासाठी क्लिक करा अॅनिमेशन वापरून शैली. वैकल्पिकरित्या, प्रश्न आणि निवडी एका स्लाइडवर दाखवा, त्याची डुप्लिकेट करा आणि योग्य उत्तराचा रंग बदला.

लर्निंग मॉड्युलमध्ये विविध स्वरूपन पर्यायांचा समतोल असावा. कोणत्याही परिणामाचा अतिरेक केल्याने वाचकाचे प्रत्यक्ष शिकण्यापासून लक्ष विचलित होऊ शकते. शक्य असल्यास, कंपनीचे ब्रँडिंग किंवा शैली मार्गदर्शक पहा.

5. व्हॉईस ओव्हर जोडणे

प्रशिक्षण साहित्य कितीही सर्जनशील असले तरीही, अनेकांना वाचनाचा आनंद मिळत नाही. शिकण्याचा अनुभव आनंददायक बनवण्यासाठी, स्लाइड्सवर व्हॉइस-ओव्हर जोडा.

PPT मध्ये ऑडिओ रेकॉर्ड करण्याचे अनेक मार्ग आहेत. तर, तुमच्या प्रेक्षक आणि मॉड्यूलच्या ध्येयानुसार पद्धत निवडा:

चांगल्या व्हॉइस ओव्हरची वैशिष्ट्ये

व्हॉईस-ओव्हर रेकॉर्ड करण्याच्या आवश्यक बाबींपैकी एक म्हणजे सामग्री जशी आहे तशी वाचणे नाही, कारण ते मूल्य वाढवत नाही. शक्य असेल तिथे माहितीचा सारांश द्यावा. व्हॉईस-ओव्हर रेकॉर्ड करताना लक्षात ठेवण्यासाठी येथे काही मुद्दे आहेत.

 • संक्रमण किंवा अॅनिमेशन प्रभावांसह तुमचा व्हॉइस-ओव्हर सिंक करा.
 • प्रश्नमंजुषामध्ये प्रश्न प्रदर्शित केल्यानंतर विराम द्या आणि सर्व उत्तरे वाचा.

शिकणे एक आनंददायक अनुभव बनवा

मायक्रोसॉफ्ट पीपीटी विविध वैशिष्ट्यांसह येते आणि त्याच्याशी संबंधित शिक्षण वक्र आहे. तुम्ही प्लग-एन-प्ले मॉडेलला प्राधान्य दिल्यास, आर्टिक्युलेट किंवा डोसेबो सारखे सशुल्क सॉफ्टवेअर हे उत्तम पर्याय आहेत. तुम्ही सामग्री जोडू शकता आणि डिझाइन पैलूबद्दल काळजी न करता ते परस्परसंवादी मॉड्यूलमध्ये रूपांतरित करू शकता.

तुम्ही वर्गाच्या सेटिंगमध्ये असाल किंवा तुमच्या घरच्या आरामात कोर्सला उपस्थित असाल, एक चांगले ट्यूटोरियल शिकण्याचा अनुभव वाढवू शकते. म्हणून, सर्जनशील व्हा आणि तुमचे पहिले प्रशिक्षण मॉड्यूल डिझाइन करा.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *