ग्वांटानामो बे कैदी सीआयए “ब्लॅक साइट्स” वर अत्याचाराचे वर्णन करतो ज्याच्या अधीन असलेल्या कोणत्याही व्यक्तीद्वारे सार्वजनिकपणे अशा चित्रणात प्रथमच

9/11 च्या हल्ल्यानंतर यूएस सरकारच्या क्रूर चौकशी कार्यक्रमातून गेलेल्या एका ग्वांटानामो बे कैद्याने गुरुवारी प्रथमच उघडपणे वर्णन केले, की तो घाबरला होता आणि सीआयएने गुप्त ठेवण्याचा प्रयत्न करीत असलेल्या तंत्रांमुळे तो घाबरला होता.

माजिद खान, बाल्टिमोर उपनगरातील माजी रहिवासी जो अल-कायदाचा कुरिअर बनला होता, त्याने युद्ध गुन्ह्यांबद्दल त्याच्या शिक्षेचा विचार करताना ज्युरींना सांगितले की चौकशीकर्त्यांनी त्याच्यावर दबाव आणल्यामुळे त्याला “ब्लॅक साइट्स” म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या गुप्त CIA सुविधांमध्ये दिवसभर वेदनादायक अत्याचार सहन करावे लागले. माहिती.

ते होते क्युबामधील यूएस तळावर असलेल्या तथाकथित उच्च मूल्याच्या अटकेतील कोणीही प्रथमच साक्ष देण्यास सक्षम आहे ज्याला यूएस ने शब्दप्रयोगाने “वर्धित चौकशी” म्हटले आहे परंतु छळ म्हणून व्यापकपणे निषेध केला आहे.

“मला वाटलं मी मरणार आहे,” तो म्हणाला.

खान बराच काळ छताच्या तुळईतून नग्न राहिल्याबद्दल बोलला, त्याला अनेक दिवस जागृत ठेवण्यासाठी बर्फाच्या पाण्याने वारंवार डोकावले. त्याने त्याचे डोके पाण्याखाली धरून जवळ बुडाले असे वर्णन केले, जेव्हा चौकशीकर्त्यांनी त्याला सोडले तेव्हाच त्याच्या नाकात आणि तोंडात पाणी ओतले गेले. त्याला मारहाण करण्यात आली, जबरदस्तीने एनीमा देण्यात आला, लैंगिक अत्याचार केले गेले आणि परदेशातील तुरुंगात उपासमार करण्यात आली ज्यांची ठिकाणे उघड केली गेली नाहीत.

“मी त्यांना थांबण्याची विनंती करेन आणि त्यांना शपथ देईन की मला काहीही माहित नाही,” तो म्हणाला. “माझ्याकडे द्यायची बुद्धी असती तर मी आधीच दिली असती पण माझ्याकडे देण्यासारखे काही नव्हते.”

खान, 39 पानांचे विधान वाचून, क्युबामधील यूएस तळावर दोन दिवसांच्या शिक्षेची सुनावणी होण्याची अपेक्षा असलेल्या पहिल्या दिवशी बोलले.

पेंटागॉन कायदेशीर अधिकार्‍याने निवडलेले लष्करी अधिकार्‍यांचे एक पॅनेल ज्याला संयोजक प्राधिकरण म्हणून ओळखले जाते, खानला 25 ते 40 वर्षांच्या तुरुंगवासाची शिक्षा होऊ शकते, परंतु यूएस अधिकार्‍यांसह त्याच्या व्यापक सहकार्यामुळे तो खूपच कमी काम करेल.

याचिका करारानुसार, ज्याबद्दल ज्युरींना सांगण्यात आले नव्हते, ज्युरीद्वारे खानची शिक्षा संयोजक प्राधिकरणाद्वारे 11 वर्षांपेक्षा कमी केली जाईल आणि फेब्रुवारी 2012 च्या दोषी याचिकेपासून त्याला कोठडीत राहिल्याबद्दल श्रेय मिळेल.

याचा अर्थ त्याला पुढच्या वर्षी लवकर सोडण्यात यावे, तिसऱ्या ठिकाणी पुनर्वसन केले जावे, अद्याप अज्ञात देशात कारण तो पाकिस्तानात परत येऊ शकत नाही, जिथे त्याचे नागरिकत्व आहे.

2014 मध्ये प्रसिद्ध झालेल्या सिनेट इंटेलिजेंस कमिटीच्या अहवालात खानच्या काही उपचारांचा तपशील देण्यात आला आहे, ज्यात CIA वर अल-कायदाच्या कैद्यांना त्याच्या कायदेशीर सीमांपेक्षा खूप वेदना आणि त्रास देत असल्याचा आणि त्याच्या स्वत: च्या नोंदींनी सिद्ध न झालेल्या उपयुक्त चौकशीच्या कथनांसह राष्ट्राची फसवणूक केल्याचा आरोप केला आहे. .

खान यांनी त्या मूल्यांकनाशी सहमती दर्शवली. “मी जितके सहकार्य केले आणि त्यांना सांगितले, तितकाच माझा छळ झाला,” तो म्हणाला.

सप्टेंबर 2006 मध्ये त्याला ग्वांटानामोमध्ये नेण्यापूर्वी त्याने सीआयएच्या ब्लॅक साइट्समध्ये सुमारे तीन वर्षे घालवली. त्याने सांगितले की त्याने ब्लॅक साइट्समध्ये कधीही प्रकाश पाहिला नाही आणि त्याच्या पकडल्यापासून त्याच्या सहाव्या वर्षापर्यंत रक्षक आणि चौकशी करणाऱ्यांशिवाय इतर कोणाशीही संपर्क नव्हता. क्युबातील तळावरील बंदी केंद्रात.

41 वर्षीय खानने अल-कायदासाठी कुरिअर असल्याचे कबूल केले आहे आणि तेथे अनेक भूखंडांच्या नियोजनात भाग घेतला आहे. त्याने फेब्रुवारी 2012 मध्ये गुंतानामो येथे अटक केलेल्या पाच जणांविरुद्धच्या खटल्यासह, इतर तपासात अधिकाऱ्यांना सहकार्य करण्याच्या बदल्यात त्याच्या शिक्षेची मर्यादा घालणाऱ्या करारामध्ये कट रचणे, खून करणे आणि दहशतवादाला भौतिक समर्थन पुरवणे या आरोपांसाठी दोषी ठरवले. 11 सप्टेंबरच्या हल्ल्यासाठी नियोजन आणि रसद पुरवणे.

सौदी अरेबियामध्ये जन्मलेले पाकिस्तानचे नागरिक, खान 1990 च्या दशकात आपल्या कुटुंबासह अमेरिकेत आले आणि त्यांना आश्रय देण्यात आला. त्याने बाल्टिमोर उपनगरातील हायस्कूलमधून पदवी प्राप्त केली आणि DC क्षेत्रामध्ये 11 सप्टेंबर 2001 रोजी पेंटागॉनमधून धूर निघत असलेल्या कार्यालयात त्याने तंत्रज्ञानाची नोकरी केली.

तो म्हणतो की त्या वर्षाच्या सुरुवातीला त्याच्या आईच्या मृत्यूनंतर तो कट्टरपंथी विचारसरणीकडे वळला, ज्याचे त्याने त्याच्या आयुष्यातील सर्वात महत्त्वाची व्यक्ती म्हणून वर्णन केले.

खान यांनी आपल्या कृत्याबद्दल माफी मागितली आणि आपण संपूर्ण जबाबदारी घेत असल्याचे सांगितले. तो म्हणाला की त्याला आता फक्त त्याची पत्नी आणि तो कैदेत असताना जन्मलेल्या मुलीशी पुन्हा भेटायचे आहे. तो म्हणाला की त्याने त्याच्या अपहरणकर्त्यांना आणि त्याच्या छळ करणाऱ्यांना माफ केले आहे.

“मी केलेल्या वाईट गोष्टींची भरपाई करण्याचाही मी प्रयत्न केला आहे,” तो म्हणाला. “म्हणूनच मी अपराध कबूल केला आणि यूएसए सरकारला सहकार्य केले.”

तळावर आयोजित लष्करी न्यायाधिकरणात दोषी ठरविले गेले आणि शिक्षा सुनावण्यात आलेले खान हे उच्च-मूल्याच्या अटकेतील पहिले आहेत, जे चौकशी कार्यक्रमातून गेले होते.

11 सप्टेंबरच्या हल्ल्यातील पाच जणांचा समावेश आहे खालिद शेख मोहम्मद, ज्याने स्वतःला कथानकाचे शिल्पकार म्हणून चित्रित केले आहे. ते प्रकरण प्रीट्रायल स्टेजवर आहे आणि एका न्यायाधीशाने सांगितले आहे की ते पुढच्या वर्षी लवकर सुरू होणार नाही.

यूएस नेव्हल स्टेशन ग्वांटानामो बेवरील बंदी केंद्रात 39 पुरुषांना ठेवले आहे.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *