“अब्जधीश कर” म्हणजे काय आणि ते कसे कार्य करेल?

लोकशाहीवादी आहेत अब्जाधीशांवर नवीन कर लावण्याचा विचार जे त्यांच्या प्रस्तावित $3.2 ट्रिलियन सामाजिक खर्च पॅकेजसाठी निधी मदत करेल. जरी या योजनेचे काही समीक्षकांचे म्हणणे आहे की यामुळे अमेरिकन लोकांवर कर वाढीचे दरवाजे उघडले आहेत, तरीही या प्रस्तावाचा परिणाम फक्त $1 बिलियन पेक्षा जास्त मालमत्ता असलेल्या करदात्यांना होईल किंवा ज्यांचे उत्पन्न सलग तीन वर्षे $100 दशलक्षपेक्षा जास्त आहे.

एकूण, यूएस मधील सुमारे 700 श्रीमंत लोकांना हा कर लागू होईल

ओरेगॉनचे सिनेट वित्त समितीचे अध्यक्ष रॉन वायडेन त्याच्या अब्जाधीश आयकर अनावरण बुधवारी लवकर. “आम्ही अपेक्षा करतो की हे अब्जाधीश, आणि 800 पेक्षा कमी सारखे काहीतरी आहे, ज्यांनी साथीच्या रोगाच्या काळात जवळपास $2 ट्रिलियन कमावले आहेत, ते दरवर्षी परिचारिका आणि अग्निशामकांप्रमाणेच कर भरतील,” तो मंगळवारी म्हणाला.

प्लॅन अंतर्गत एक महत्त्वाचा बदल असा आहे की व्यापार करण्यायोग्य मालमत्तेचे, जसे की स्टॉक, वार्षिक मूल्यमापन केले जाईल. अब्जाधीशांना त्यांच्या नफ्यावर कर आकारला जाईल — मग त्यांनी मालमत्ता विकली किंवा नाही. सध्याच्या कायद्यानुसार, जेव्हा त्याचा मालक मालमत्ता विकतो आणि नफा बुक करतो तेव्हा तो “साक्षात्कार” झाला तरच नफा कर आकारला जातो. अवास्तव नफा — स्टॉक किंवा इतर गुंतवणूक ज्यांचे मूल्य वाढते आणि ज्यावर गुंतवणूकदार असतो — सध्या कर आकारला जात नाही.

दुसऱ्या शब्दांत, डेमोक्रॅटची कर योजना करपात्र उत्पन्न म्हणून काय पात्र आहे याबद्दल प्रश्न उपस्थित करते. त्यांच्या मते, अब्जाधीशांनी दीर्घकाळ उपभोगलेल्या अवास्तव नफ्यावर उत्पन्न म्हणून कर आकारला जावा कारण त्या मालमत्तेचे मूल्य अवास्तव असले तरीही, त्यांना कर्जे आणि त्यांना उत्पन्न देणारी आर्थिक साधने वापरण्याची परवानगी देते.

“जेव्हा जेफ बेझोसचे स्टॉक होल्डिंग 10 अब्ज डॉलर्सने वाढते आणि त्याला 80,000 डॉलर पगार असतो, तेव्हा त्याच्यावर 10 अब्ज डॉलरचे उत्पन्न असलेली व्यक्ती म्हणून कर आकारला जावा, मध्यमवर्गीय पगारदाराप्रमाणे नाही,” असे कर तज्ञ चक मार यांनी लिहिले. अर्थसंकल्प आणि धोरण प्राधान्यांवर केंद्र, ट्विटरमध्ये धागा प्रस्ताव बद्दल. “अब्जाधीशांचा कर अर्थपूर्ण आहे – तो फक्त मूलभूत अर्थ 101 आणि लेखा 101 आहे.”

डेमोक्रॅट्सला अब्जाधीशांवर कर का लावायचा आहे?

लोकशाही कायदेकर्ते त्यांच्या खर्चाचे पॅकेज पुढे ढकलत असताना हा मुद्दा साध्या निष्पक्षतेचा एक म्हणून तयार करीत आहेत. त्यांच्या मते, अति-श्रीमंतांवर कर लावणे म्हणजे अब्जाधीशांना “वाजवी वाटा देण्यास सांगणे,” असे सिनेट वित्त समितीचे अध्यक्ष रॉन वायडेन यांनी एका निवेदनात म्हटले आहे.

या काळात अब्जाधीश आणि इतर श्रीमंत अमेरिकन लोकांच्या प्रचंड संपत्तीच्या पार्श्‍वभूमीवर ही चर्चा होत आहे. COVID-19 महामारी. स्टॉकच्या किमती आणि इतर मालमत्तेत वाढ झाल्यामुळे आरोग्य संकटाच्या काळात अमेरिकेच्या अब्जाधीशांच्या एकत्रित निव्वळ संपत्तीत $2 ट्रिलियनची वाढ झाली आहे, त्यानुसार अमेरिकन्स फॉर टॅक्स फेअरनेस, एक डावीकडे झुकणारा गट.

तुलनेने, साथीच्या आजाराच्या काळात तळातील 20% कुटुंबांची मालमत्ता फक्त 1% ने वाढली आहे, त्यानुसार ऑक्सफर्ड इकॉनॉमिक्सच्या नवीन विश्लेषणासाठी.

हा “अवास्तव नफा” समस्या खरोखर कशाबद्दल आहे?

ज्या संपत्तीवर हक्क सांगावा लागतो त्यावर उत्पन्नाप्रमाणे कर लावला जावा की नाही हा प्रश्न आहे – हा मुद्दा डेमोक्रॅट्सच्या प्रस्तावाच्या टीकाकारांमध्ये आश्चर्याची गोष्ट नाही. कारण यूएस करप्रणाली आयकरावर आधारित आहे, किंवा कामातून मिळणाऱ्या कमाईवर आधारित आहे.

IRS भांडवली नफ्यावरही कर लावते, परंतु उत्पन्नापेक्षा कमी दराने, त्यामुळे काही श्रीमंत लोक मध्यमवर्गीय कुटुंबांपेक्षा कमी कर दर. या वर्षाच्या सुरुवातीला, ProPublica ने अहवाल दिला की अमेरिकेतील सर्वात श्रीमंत नागरिकांनी ए “खरा कर दर” जवळजवळ शून्य.

अवास्तव नफा विरुद्ध मिळकत काहींना सफरचंद-ते-संत्र्याची तुलना होऊ शकते: शेवटी, 401(k) योजना असलेले लोक ज्यांना त्या खात्यांचे मूल्य वाढलेले दिसते ते पैसे संपेपर्यंत संपत्तीच्या वाढीवर कर भरणार नाहीत. त्याचप्रमाणे, घराची मूल्ये वाढतात, तरीही लोक वार्षिक घर मूल्य नफ्यावर कर भरत नाहीत – जोपर्यंत घरमालक घर विकत नाही तोपर्यंत तो कर भरला जात नाही.

अब्जाधीश कर कसे चालेल?

मुळात, यूएस दरवर्षी अब्जाधीशांच्या मालमत्तांच्या अवास्तव नफ्यावर कर आकारेल. उदाहरणार्थ, जर एखाद्या अब्जाधीशाची विशिष्ट स्टॉकमधील $1 दशलक्ष गुंतवणूक दुप्पट होऊन $2 दशलक्ष झाली, तर IRS $1 दशलक्ष नफा कर देईल. अब्जाधीशांचा कर दर निश्चित केलेला नसताना, तो पेक्षा कमी नसावा अशी अपेक्षा आहे भांडवली नफ्यावर 20% दर लावला जातो.

नॉन-ट्रेडेबल मालमत्ता विकताना, रिअल इस्टेट सारख्या, अब्जाधीश त्यांचे नेहमीचे कर तसेच “विलंबित रीकॅप्चर रक्कम” भरतील – व्यक्तीने मालमत्ता ठेवलेल्या कालावधीत स्थगित केलेल्या करावरील व्याजाच्या रकमेप्रमाणे.

इतर अनेक तरतुदी आहेत. पहिल्यांदाच अब्जाधीश कराच्या अधीन आहे, ते 5 वर्षांमध्ये कर भरण्याची निवड करू शकतात. कराच्या अधीन असलेले लोक एका कॉर्पोरेशनच्या $1 बिलियन पर्यंतच्या ट्रेडेबल स्टॉकला नॉन-ट्रेडेबल अॅसेट म्हणून देखील मानू शकतात जेणेकरून त्यांनी स्थापन केलेल्या यशस्वी कंपनीचे नियंत्रण स्वारस्य राखण्याच्या एखाद्याच्या क्षमतेवर त्याचा परिणाम होणार नाही.

पासथ्रू संस्था, भेटवस्तू, इस्टेट आणि ट्रस्ट यासारख्या कर-कमी करण्याच्या धोरणांचा वापर करून अब्जाधीशांना पेमेंट टाळण्यापासून रोखण्यासाठी नियमांचा देखील या करात समावेश असेल.

हा संपत्ती कर सारखाच आहे का?

नाही, कारण हा कर एखाद्या व्यक्तीच्या संपूर्ण संपत्तीवर कर लावण्याऐवजी वार्षिक नफ्यावर लावला जाईल. उदाहरणार्थ, जर एखाद्या अब्जाधीशाने वर्षाची सुरुवात $10 अब्ज संपत्तीने केली आणि वर्षाची समाप्ती $11 बिलियनने केली, तर कर $1 बिलियनच्या नफ्यावर परिणाम करेल. उर्वरित $10 अब्ज संपत्ती या कराच्या अधीन असणार नाही.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *