फेसबुक मेटाव्हर्सवर मोठा पैज लावतो. हे काय आहे?

इंटरनेटचे भविष्य व्हर्च्युअल आणि “मेटा” असणार आहे, ज्याला Facebook म्हणून ओळखली जाणारी कंपनी म्हणते, 1 अब्ज लोक “मेटाव्हर्स” म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या तल्लीन, त्रिमितीय जगात काम करतील आणि खेळतील असा विश्वास आहे. दशकाच्या शेवटी.

“आम्हाला विश्वास आहे की मेटाव्हर्स मोबाइल इंटरनेटचा उत्तराधिकारी असेल,” फेसबुकचे सीईओ मार्क झुकरबर्ग यांनी गुरुवारी कंपनीच्या वार्षिक विकासक परिषदेत सांगितले, जिथे कंपनीने अधिकृतपणे सांगितले. त्याचे नाव बदलून मेटा.

“आम्ही प्रत्यक्षात कितीही दूर असलो तरीही आम्ही लोकांसोबत आहोत असे आम्हाला वाटू शकते. आम्ही स्वतःला नवीन आनंदी, पूर्णपणे विसर्जित मार्गांनी व्यक्त करण्यास सक्षम होऊ,” तो म्हणाला.

नील स्टीफनसनच्या 1992 च्या विज्ञान कथा कादंबरी “स्नो क्रॅश” मध्ये तयार केलेली, “मेटाव्हर्स” ही एक तंत्रज्ञान संकल्पना आहे जी स्मार्टफोन आणि व्हिझरसह ऍक्सेस केलेल्या ऑगमेंटेड आणि व्हर्च्युअल रिअॅलिटी हबच्या नेटवर्कचे वर्णन करते. अ‍ॅप किंवा वेबसाइट लोड करण्याऐवजी, वापरकर्ते आभासी वातावरणात संवाद साधण्यासाठी व्हिझरवर पट्टा करतात.

पालक त्यांच्या मुलांचे व्हिडिओ कुटुंबातील सदस्यांसह शेअर करू शकतात आणि ते एकाच खोलीत असल्यासारखे वाटू शकतात. हजारो मैल दूर असलेल्या सहकाऱ्यांसोबतच्या भेटींचाही असाच परिणाम होईल. मैत्रिणीसोबत मैफिलीत सहभागी होण्याचा अर्थ असा असू शकतो की दोन लोक घरी त्यांच्या सोफ्यावर बसले आहेत परंतु ते इतर हजारो लोकांसह एका ठिकाणी आहेत असे वाटू शकते.

झुकेरबर्ग म्हणाले की मेटाव्हर्सची परिभाषित गुणवत्ता “उपस्थितीची भावना” असेल.

“तुम्ही इतर लोकांसोबत आहात असे तुम्हाला खरोखर वाटेल. तुम्हाला त्यांच्या चेहऱ्यावरील हावभाव किंवा देहबोली दिसेल,” झुकरबर्ग म्हणाला.

“तुम्ही ऑफिसमध्ये प्रवासाशिवाय, मित्रांसोबत मैफिलीत किंवा तुमच्या पालकांच्या लिव्हिंग रूममध्ये भेटण्यासाठी होलोग्राम म्हणून त्वरित टेलिपोर्ट करू शकाल,” झुकेरबर्ग यांनी एका पत्रात म्हटले आहे. संस्थापकाचे पत्र ऑनलाइन पोस्ट केले.

वापरकर्ते व्हर्च्युअल जगात अवतार देखील तयार करू शकतात जे त्यांच्या वास्तविक जगासारखे दिसतात.

झुकेरबर्ग म्हणाले, अवतार हे सोशल मीडिया साइट्सवरील प्रोफाइल चित्रांसारखेच सामान्य असतील, परंतु “स्थिर प्रतिमेऐवजी तुमचे जिवंत, 3-डी प्रतिनिधित्व असेल.”

वापरकर्ते काम आणि खेळासाठी त्यांचे अवतार सानुकूलित करू शकतात. “तुमच्याकडे वेगवेगळ्या प्रसंगी वेगवेगळ्या अॅप्स आणि अनुभवांमधून वेगवेगळ्या निर्मात्यांनी डिझाइन केलेले आभासी कपडे असतील,” झुकरबर्ग म्हणाला.

मेटाव्हर्सचे काही बिल्डिंग ब्लॉक्स आधीपासूनच येथे आहेत, परंतु बरेच तंत्रज्ञान अद्याप मोठ्या प्रमाणावर उपलब्ध होण्यापासून अनेक वर्षे दूर आहे.

Facebook असे म्हणते की ते Metaverse चे मालक बनू इच्छित नाही आणि अशी साधने उपलब्ध करून देत आहे जे विकसकांना त्याचे प्लॅटफॉर्म इतर विकासकांशी जोडण्यास अनुमती देईल.

व्हर्च्युअल टूर्स आणि स्कॅव्हेंजर हंटसाठी विविध भौतिक स्थानांना वाढीव वास्तविकता अनुभवांमध्ये जोडण्याची अनुमती देणारी साधने देखील मार्गावर आहेत. झुकेरबर्ग म्हणाले की ही साधने “बर्‍याच अधिक व्यापारास अनुमती देतील आणि एकूण मेटाव्हर्स अर्थव्यवस्था वाढविण्यात मदत करतील.”

परंतु मेटाव्हर्सच्या वाढीचा अर्थ वापरकर्त्यांचे योग्यरित्या संरक्षण करण्यात अयशस्वी झाल्यामुळे सध्या आग लागलेल्या कंपनीसाठी अधिक छाननी होईल. या महिन्याच्या सुरुवातीला फेसबुकचे माजी कर्मचारी फ्रान्सिस हॉगेन यांनी हजारो दस्तऐवज लीक केल्यानंतर सार्वजनिकपणे पुढे आले होते. कंपनीच्या अधिकाऱ्यांना माहीत होते की प्लॅटफॉर्मने चुकीची माहिती पसरवण्यास मदत केली वर्षानुवर्षे परंतु नकारात्मक प्रभावांचा सामना करण्यासाठी पुरेसे केले नाही.

मध्ये काँग्रेसच्या समितीसमोर साक्ष आणि “60 मिनिटे,” तिने कंपनीवर लोकांवर नफा कमावण्याचा आरोप केला. फेसबुकने हे आरोप फेटाळून लावले आहेत.

सीबीएस न्यूजने पुनरावलोकन केलेल्या अनेक लीक केलेल्या अंतर्गत दस्तऐवजांमध्ये, फेसबुक संशोधकांनी चिंता व्यक्त केली की कंपनीने अनेकदा नुकसान झाल्यानंतर वापरकर्त्यांचे संरक्षण करण्यासाठी कारवाई केली.

परंतु फेसबुकचे येणारे मुख्य तंत्रज्ञान अधिकारी, अँड्र्यू बॉसवर्थ यांनी सीबीएस न्यूजला एका खास मुलाखतीत सांगितले की “कोट्यवधी लोक फेसबुकवर विश्वास ठेवतात”.

“आम्ही दररोज तयार करत असलेल्या उत्पादनांचा वापर करून ते दाखवून देतात,” बॉसवर्थ म्हणाले, जे सध्या मेटासाठी रिअॅलिटी लॅबचे उपाध्यक्ष आहेत.

बॉसवर्थ म्हणाले की एका दशकापूर्वी, तंत्रज्ञान उद्योग त्याच्या उत्पादनांमुळे निर्माण होणार्‍या आव्हानांचा गंभीरपणे विचार करत नव्हता. ते म्हणाले, “आज आपण जिथे आहोत तिथे नाही. “आम्ही तंत्रज्ञानाद्वारे शक्य होणार्‍या किंवा तंत्रज्ञानाद्वारे वाढवलेल्या किंवा उघड झालेल्या हानीबद्दल आणि त्या गोष्टींबद्दल आपण काय करू शकतो याबद्दल खूप चर्चा करत आहोत.”

गुरुवारी, झुकेरबर्गने सांगितले की गेल्या पाच वर्षांत तो “आंतरिक” असलेला एक धडा म्हणजे पहिल्या दिवसापासून मेटाव्हर्समध्ये गोपनीयता आणि सुरक्षितता तयार करणे आवश्यक आहे.

“विकसित होत असलेल्या सर्व नवीन तंत्रज्ञानासह, मेटाव्हर्ससाठी तयार करणाऱ्या प्रत्येकाने सुरुवातीपासूनच जबाबदारीने बांधकाम करण्यावर लक्ष केंद्रित केले पाहिजे,” असे झुकरबर्ग म्हणाले.

मेटा चे जागतिक घडामोडींचे उपाध्यक्ष निक क्लेग म्हणाले की, नवीन तंत्रज्ञान कायदेकर्त्यांना आणि नियामकांना मागे सोडते. परंतु यावेळी, क्लेग म्हणाले, मेटाकडे उत्पादन वाढत असताना सुरक्षा नियंत्रणे तयार करण्याची वेळ आहे.

क्लेग म्हणाले, “आम्ही कल्पना केल्याप्रमाणे मेटाव्हर्स पूर्ण होईपर्यंत आमच्याकडे अनेक वर्षे आहेत. “ही प्रवासाची सुरुवात आहे,” तो पुढे म्हणाला.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *