इंटेलच्या 12व्या जेन प्रोसेसरबद्दल 5 मुख्य तथ्ये तुम्ही कदाचित चुकवली असतील

इंटेल त्याच्या नवीन 12 व्या जनरल प्रोसेसरसह पुन्हा ट्रॅकवर आहे, किंवा ते अद्याप एएमडी परत आणण्याचा प्रयत्न करीत आहे?

बर्‍याच वर्षांपासून, इंटेल शीर्ष-कार्यक्षम प्रोसेसरच्या बाबतीत एएमडीच्या मागे आहे. ऍपलच्या 2020 मध्ये M1 चिप आणि 2021 मध्ये M1 Pro आणि M1 Max चिप्सच्या रिलीझमुळे ते आणखी वाढले आहे.

परंतु इंटेलने शेवटी त्याच्या 12 व्या पिढीतील अल्डर लेक प्रोसेसरची घोषणा केल्यामुळे, शेवटी ते प्रक्रिया शक्तीमध्ये अव्वल स्थान प्राप्त करण्यास सक्षम असेल का? चला इंटेलच्या ऑफरमध्ये जा आणि ते टेबलवर काय आणते ते स्वतः पाहू.

1. इंटेलने हायब्रिड कोर डिझाइनसह 10nm प्रोसेसर सादर केला आहे

27 ऑक्टोबर 2021 रोजी लॉन्च केलेले तीन नवीन प्रोसेसर, i9-12900K, i7-12700K आणि i5-12600K आहेत. ते KF मॉडेल्समध्ये देखील उपलब्ध आहेत, जे एकात्मिक GPU शिवाय चिप्स आहेत. मागील पिढीच्या तुलनेत यातील मुख्य बदल म्हणजे ते 10nm प्रक्रिया वापरून बनवलेले आहेत.

आणखी एक महत्त्वपूर्ण डिझाइन बदल म्हणजे नवीन हायब्रिड कोअर डिझाइन. इंटेल कोअर सिरीज लाँच झाल्यापासून, प्रत्येक प्रोसेसरने समान कोर वापरले आहेत. तथापि, १२व्या पिढीच्या इंटेल कोरसह, आम्हाला आता भिन्न कार्यप्रदर्शन आणि कार्यक्षमता कोर मिळतात.

हे काय करते की प्रोसेसर फोरग्राउंडमध्ये चालू असलेल्या प्राधान्य अॅप्ससाठी परफॉर्मन्स कोर (पी-कोर) वापरतो तर पार्श्वभूमी कार्यांसाठी कार्यक्षमता कोर (ई-कोर) वापरतात. उदाहरणार्थ, तुम्ही गेमिंग करत असताना, P-Cores तुमचा गेम हाताळेल तर E-Cores तुमच्या स्ट्रीमिंग अॅपसारख्या पार्श्वभूमीच्या कामांवर काम करेल.

त्याचप्रमाणे, गेम आणि उत्पादकता अॅप्स सारख्या सिंगल-थ्रेड आणि हलक्या-थ्रेड केलेल्या कार्यांसाठी P-Cores सर्वोत्तम वापरले जातात, तर ते उच्च-थ्रेडेड अॅप्स ई-कोरसाठी नियुक्त करतात. हे सुनिश्चित करते की तुमचा संगणक उपलब्ध प्रोसेसर पॉवरचा कार्यक्षम वापर करतो.

2. कोर दुप्पट करा

असे नोंदवले गेले आहे की इंटेलला त्यांच्या 10nm प्रक्रियेमध्ये समस्या आल्या आहेत, जे 11 व्या पिढीच्या इंटेल प्रोसेसरमध्ये त्यांच्या 10 व्या पिढीच्या ऑफरपेक्षा कमी कोर असण्याचे प्राथमिक कारण आहे. तथापि, इंटेलने हे सोडवलेले दिसते.

i9-11900KB, i7-11700B, आणि i5-11500B मध्ये अनुक्रमे आठ, आठ आणि सहा कोर होते. परंतु आता, या प्रोसेसरच्या 12व्या पिढीच्या आवृत्त्यांमध्ये 16, 12 आणि दहा कोर आहेत. हे प्रोसेसरला एकाच वेळी अधिक प्रक्रिया कार्यान्वित करण्यास अनुमती देतात.

शिवाय, त्याचे पी-कोर आणि ई-कोर कॉन्फिगरेशन संगणकाला कार्यांना प्राधान्य आणि वर्गीकरण करण्यास सक्षम करते, हे सुनिश्चित करते की आपल्या सर्वाधिक मागणी असलेल्या अॅप्सना जास्तीत जास्त शक्ती मिळेल.

3. नवीन तंत्रज्ञान एकत्रित करणे

अतिरिक्त कोर आणि वेगवान गती व्यतिरिक्त, इंटेलच्या 12 व्या पिढीतील चिप्स देखील नवीन तंत्रज्ञानास समर्थन देतात. उदाहरणार्थ, तुम्ही आता 5,200MHz पर्यंतच्या गतीने DDR5 RAM चीप चालवू शकता. या नवीन RAM स्टिक त्यांच्या स्वत: च्या पॉवरवर देखील नियंत्रण ठेवू शकतात, जेणेकरून प्रत्येक DIMM मॉड्यूलला आवश्यकतेनुसार व्होल्टेज तुम्ही स्वतंत्रपणे सेट करू शकता.

नवीनतम इंटेल प्रोसेसर देखील आता PCI एक्सप्रेस 5.0 ला समर्थन देतात. हे बँडविड्थ आणि डेटा ट्रान्सफर दरांसह, वर्तमान PCIe 4.0 मानक विकसित करते मागील पिढीपेक्षा दुप्पट. बाजारात सध्या कोणतेही PCIe 5.0 व्हिडिओ कार्ड किंवा पेरिफेरल्स नसले तरी, तुम्ही या नवीन तंत्रज्ञानाला पुढील पिढीचे ग्राफिक्स सपोर्ट करेल अशी अपेक्षा करू शकता.

4. जलद बेंचमार्क

लहान 10nm प्रक्रिया इंटेलला प्रोसेसरवर अधिक सेमीकंडक्टर पॅक करण्यास अनुमती देते, ज्यामुळे ते अधिक कार्यक्षमतेने आणि बरेच जलद चालते. इंटेलच्या बेंचमार्कनुसार, i9-12900K मागील पिढीच्या i9-11900K पेक्षा 100% वेगाने धावू शकतो. ते असा दावा करतात की गेमिंग करताना ते Ryzen 5950X पेक्षा 30% वेगवान आहे.

तथापि, आपण हे मीठ एका धान्यासह घ्यावे. आत्तापर्यंत, आमच्याकडे अजूनही विश्वसनीय तृतीय-पक्ष स्रोतांकडून सत्यापित बेंचमार्क नाही. शिवाय, हे सर्व परिणाम इंटेलकडून आले आहेत, त्यामुळे जोपर्यंत समीक्षक ऑफ-द-शेल्फ प्रोसेसरवर हात मिळवू शकत नाहीत, तोपर्यंत अल्डर लेक चिप्स वास्तविक जगात कसे कार्य करतात हे जाणून घेण्याचा कोणताही मार्ग नाही.

5. एएमडी चिप्ससह किंमतीची तुलना

किमतीनुसार, इंटेलची ऑफर स्पर्धात्मक आहे.

  • Ryzen 5 5600X ची किंमत सुमारे $299 आहे, तर तुलना करण्यायोग्य i5-12600K ची SRP $289 आहे.
  • त्याचप्रमाणे, Ryzen 7 5800X, $449 मध्ये विकले गेले, i7-12700K ने $409 वर कमी केले.
  • केवळ i9-12900K, ज्याची किंमत $589 आहे, प्रतिस्पर्धी $549 Ryzen 9 5900X पेक्षा अधिक महाग आहे.

इंटेल 12 वी जनरल विरुद्ध रायझेन 5000: टॉप स्पॉट कोण घेईल?

कागदावर, खूप लोकप्रिय अल्डर लेक प्रोसेसर मागील पिढीच्या टायगर लेक चिप्सपेक्षा बरेच चांगले असल्याचे दिसते. त्यांच्याकडे सध्याच्या AMD Zen 3 चिप्सपेक्षा जास्त कोर आणि उच्च शक्ती आहे. तथापि, आमच्या हातात चिप्स आल्यावर आणि आमच्या PC वर स्थापित केल्यावरच आम्ही याची पुष्टी करू शकतो.

तरीही, एएमडी, इंटेल किंवा अगदी ऍपल पैकी कोण सर्वात शक्तिशाली चिपसाठी अव्वल स्थान घेते याने काही फरक पडत नाही. महत्त्वाची गोष्ट म्हणजे या चिपमेकर्समधील स्पर्धा किंमत, कार्यप्रदर्शन आणि वैशिष्ट्यांच्या बाबतीत आणखी नावीन्यपूर्णतेला नकार देते. आणि जसजशी त्यांच्यातील लढाई तापत जाईल, तसतसा फक्त एकच विजेता असेल: आम्ही, ग्राहक.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *