हवामान बदलाविरुद्धच्या लढ्यात गरीब देशांना अपयशी ठरणारी श्रीमंत राष्ट्रे: अहवाल

जेव्हा जागतिक समुदायाने एक दशकापूर्वी जीवाश्म इंधन कसे हलवायचे याबद्दल बोलणी सुरू केली, तेव्हा श्रीमंत देशांनी गरीब देशांना स्वच्छ तंत्रज्ञानाकडे जाण्यासाठी आणि इंधनाशी जुळवून घेण्यास मदत करण्यासाठी दरवर्षी $100 अब्ज खर्च करण्याचे मान्य केले. तथापि, आजपर्यंत, श्रीमंत राष्ट्रे त्यांच्या प्रतिज्ञा करण्यापासून फारच कमी पडले आहेत.

त्याऐवजी, विकसित देश – जे सध्या वातावरणात मोठ्या प्रमाणात कार्बन प्रदूषण उत्सर्जित करतात – आंतरराष्ट्रीय स्थलांतरास मदत करणार्‍या हवामान आपत्तींना कमी करण्याचा प्रयत्न करण्यापेक्षा त्यांच्या सीमांचे सैन्यीकरण करण्यावर जास्त खर्च केला आहे, ट्रान्सनॅशनल इन्स्टिट्यूट, डाव्या- झुकणारा नानफा.

TNI लिहिले या आठवड्यात एका अहवालात.

संयुक्त राष्ट्रसंघाच्या पूर्वसंध्येला हा अहवाल आला आहे. COP26 हवामान शिखर परिषद, जेथे हवामान बदल रोखण्यासाठी पैसे देण्याबाबत वादविवाद हा एक महत्त्वाचा मुद्दा आहे. आधीच, हवामान-प्रेरित दुष्काळ आणि वारंवार पीक अपयशी ठरत आहेत लाखो लोक गरीब देशांपासून श्रीमंतांपर्यंत, ग्रामीण भागांपासून शहरांपर्यंत, जागतिक बँकेने आढळले.

लक्षणीय आर्थिक संशोधन असे सूचित करते की ग्लोबल वार्मिंगशी लढा देण्यासाठी उपायांमध्ये गुंतवणूक केल्याने हवामान बदलामुळे होणारे स्थलांतर रोखण्यास मदत होईल. तथापि, सात प्रमुख देश – यूएस कॅनडा, ऑस्ट्रेलिया, युनायटेड किंगडम, फ्रान्स, जर्मनी आणि जपान – त्यांच्या सीमेवर स्थलांतर थांबवण्यावर अधिक लक्ष केंद्रित करत आहेत, TNI नुसार. 2014 आणि 2018 दरम्यान, त्या राष्ट्रांनी सीमा सुरक्षेवर वर्षाला $33 अब्ज खर्च केले, तर विकसनशील राष्ट्रांसाठी हवामान सहाय्यासाठी फक्त $14 अब्ज खर्च केले.

हे प्रमाण यूएसमध्ये आणखी कमी आहे, जिथे हवामानाच्या तुलनेत सीमा सुरक्षेवर 11 पट जास्त खर्च करण्यात आला आहे, असे गटाने आपल्या अहवालात म्हटले आहे. 2013 आणि 2018 दरम्यान, US ने सीमाशुल्क आणि सीमा संरक्षण आणि इमिग्रेशन आणि सीमाशुल्क अंमलबजावणी या दोन एजन्सींना निधी देण्यासाठी $19.6 अब्ज खर्च केले आहेत – सीमेचे महत्त्वपूर्ण निरीक्षण. (साधेपणाच्या फायद्यासाठी, TNI ने इतर एजन्सींना वगळले आहे, जसे की तटरक्षक दल आणि विविध राज्य आणि संरक्षण विभागाचे कार्यक्रम जे सीमा सुरक्षेसाठी निधी देखील देतात.)

त्याच वेळी, अमेरिकेने हवामान वित्तपुरवठ्यावर वर्षाला फक्त $1.1 अब्ज खर्च केल्याचा अहवाल दिला. कॅनडाने आपल्या सीमा मजबूत करण्यासाठी 15 पटीने जास्त खर्च केला, जेवढे हवामान शमन करण्यावर केले, तर ऑस्ट्रेलियाने 13 पट जास्त खर्च केला, असे अहवालात म्हटले आहे.

धनाढ्य राष्ट्रांच्या संसाधनांचा अधिक चांगला वापर करणे हे बदलांना रोखणे आहे ज्यामुळे लोक प्रथम स्थानावर स्थलांतरित होतात, TNI ने सांगितले. याचा अर्थ जीवाश्म इंधनाचा स्वतःचा वापर कमी करणे तसेच गरीब राष्ट्रांना अक्षय ऊर्जेकडे वळण्यास आणि बदलत्या हवामानाशी जुळवून घेण्यास मदत करणे.

हवामानातील स्थलांतर लवकरच थांबण्याची शक्यता नाही — ऐतिहासिक हरितगृह-वायू उत्सर्जनामुळे भविष्यातील तापमानवाढीचा मोठा भाग आधीच हवामान प्रणालीमध्ये “भाजलेला” आहे. परंतु मोठ्या प्रमाणावर इमिग्रेशन व्यवस्थापित केले जाऊ शकते जेणेकरून स्थलांतर करण्यास भाग पाडलेले लोक आणि त्यांना स्वीकारणारे समुदाय या दोघांसाठी हे सोपे होईल, टीएनआयचा तर्क आहे.

समूहाच्या मते, उपयुक्त धोरणांमध्ये लोकांना पुनर्स्थापना खर्चात मदत करणे, त्यांना कामासाठी प्रशिक्षण देणे किंवा अधिक लवचिक पायाभूत सुविधा निर्माण करणे समाविष्ट असू शकते. यूएस आधीच अशा धोरणांचा स्थानिक पातळीवर प्रयोग करत आहे, उदाहरणार्थ, बाहेर खरेदी काही पूरप्रवण भागात घरे आणि व्यक्तींना स्थलांतरित करण्याची परवानगी देते.

एक गोष्ट स्पष्ट आहे: श्रीमंत देशांची सध्याची धोरणे, ज्यामध्ये हवामान स्थलांतराच्या एका परिणामावर उपचार करण्यासाठी कोट्यवधी खर्च केले जातात परंतु त्याचे कारण नाही, “अखेर मानवतेसाठी हवामान संकट आणखी बिघडवण्याचा धोका आहे,” असे अहवालात म्हटले आहे.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *