गुप्तचर संस्थांना चीनच्या सहकार्याशिवाय COVID-19 चे मूळ सापडण्याची शक्यता नाही

यूएस इंटेलिजन्स कम्युनिटीने शुक्रवारी जारी केलेले नवीन तपशील पुष्टी करतात की त्यांच्या एजन्सी COVID-19 चे मूळ, नवीन माहिती नसणे किंवा चीनकडून मोठे सहकार्य निश्चित करणे संभव नाही.

राष्ट्रीय गुप्तचर संचालकांच्या कार्यालयाने जारी केलेला 17-पानांचा अवर्गीकृत अहवाल साथीच्या रोगाच्या उत्पत्तीबद्दल ठाम निष्कर्षापर्यंत पोहोचण्यासाठी गुप्तचर समुदायाच्या प्रयत्नांच्या रुंदी आणि तीव्रतेची विंडो ऑफर करतो, परंतु त्यात नेमके कसे किंवा कोठे याविषयी कोणतीही नवीन अंतर्दृष्टी नाही. व्हायरस प्रथम उदयास आला.

जसे पहिले होते प्रकट ऑगस्टमध्ये एका सारांश दस्तऐवजात, गुप्तचर संस्थांनी “प्रशंसनीय” मानल्या गेलेल्या दोन सिद्धांतांभोवती एकत्रितपणे एकत्रित केले – चार एजन्सी आणि नॅशनल इंटेलिजन्स कौन्सिलने कमी आत्मविश्वासाने मूल्यांकन केले की विषाणूचा परिणाम नैसर्गिकरित्या झाला; वुहान इन्स्टिट्यूट ऑफ व्हायरोलॉजी (डब्ल्यूआयव्ही) येथे शक्यतो प्रयोगशाळेशी संबंधित घटनेचा परिणाम असल्याचे मध्यम आत्मविश्वासाने मूल्यांकन केले गेले.

विश्लेषकांनी देखील व्यापकपणे मान्य केले की हा विषाणू जैविक शस्त्र म्हणून विकसित केलेला नाही किंवा अनुवांशिकरित्या तयार केलेला नाही आणि असे म्हटले आहे की साथीचा रोग सुरू होण्यापूर्वी चिनी अधिकार्‍यांना व्हायरसबद्दल माहिती नव्हती. परंतु गुप्तचर समुदाय “नवीन माहिती” शिवाय एकमत किंवा निश्चित स्पष्टीकरणापर्यंत पोहोचण्याची शक्यता नाही ज्यासाठी चीनच्या मदतीची आवश्यकता असेल, अहवालानुसार.

शुक्रवारी जारी करण्यात आलेला दस्तऐवज विश्लेषकांनी मूल्यांकन केलेल्या पुराव्याच्या प्रकारांद्वारे आणि त्याचे वजन कसे केले गेले. नैसर्गिक उत्पत्तीच्या गृहीतकाला अनुकूल असलेल्या विश्लेषकांनी इतर गोष्टींबरोबरच, चिनी अधिकार्‍यांचा प्रादुर्भाव आणि चीनमधील प्रथांविषयी पूर्वज्ञान नसणे ज्यामुळे प्राणी तस्करी आणि शेती यासह झुनोटिक ट्रान्समिशन सुलभ होऊ शकते.

त्या विश्लेषकांनी प्रयोगशाळेतील कर्मचार्‍यांना अनवधानाने संसर्ग होण्याची शक्यता पाहिली कारण “असंख्य शिकारी, शेतकरी, व्यापारी आणि प्राण्यांशी वारंवार, नैसर्गिक संपर्क साधणार्‍या इतरांच्या संसर्गापेक्षा कमी शक्यता आहे,” असे अहवालात म्हटले आहे.

प्रयोगशाळेतील गळतीच्या गृहीतकाला अनुकूल असलेल्या एजन्सीने यावर जोर दिला की WIV संशोधक कोरोनाव्हायरसवर “स्वतःच्या जोखमीचे” काम करतात, ज्यामुळे “त्यांना नकळतपणे संसर्ग होण्याच्या अनेक संधी” मिळाल्या, अहवालानुसार. प्रयोगशाळेतील जैवसुरक्षा पद्धती अपुर्‍या होत्या, त्यामुळे प्रयोगशाळेशी संबंधित घटनेचा “जोखीम वाढतो”, असे विश्लेषकांनी सार्वजनिक माहितीवरही विचार केला.

त्यात असेही म्हटले आहे की 2019 च्या शरद ऋतूमध्ये WIV संशोधकांना रुग्णालयात दाखल करण्यात आलेली माहिती दर्शविणारी माहिती – जेव्हा ती समोर आली तेव्हा तपासणीसाठी नवीन कॉलला चालना देणारा तपशील – साथीच्या रोगाच्या उत्पत्तीचे “निदान” नव्हते.

“पुष्टी झाली तरीही, केवळ हॉस्पिटलमध्ये दाखल केल्याने कोविड-19 संसर्गाचे निदान होणार नाही,” असे अहवालात म्हटले आहे.

अहवालात अनेक अनुत्तरीत प्रश्नांची यादी दिली आहे, ज्यात चीनमधील उद्रेकाच्या सुरुवातीच्या प्रकरणांची तपासणी कशी झाली आणि वुहानमधील मैदानी बाजार आणि शेतात कोणत्या प्रकारचे वन्यजीव उपस्थित होते.

एका गुप्तचर अधिकाऱ्याने सांगितले की, अवर्गीकृत तपशील विश्लेषणात्मक कठोरतेचे एक संकेत आहेत ज्याने एकूण मूल्यांकनाची माहिती दिली, ज्यासाठी एजन्सींनी बाहेरील शास्त्रज्ञांसोबत अभूतपूर्व मार्ग म्हणून वर्णन केले आहे.

बीजिंगने वुहान इन्स्टिट्यूटमधून विषाणू निसटल्याची शक्यता सातत्याने नाकारली आहे, परंतु उद्रेकाच्या सुरुवातीच्या दिवसात आंतरराष्ट्रीय चौकशीला विरोध केला आहे.

हा विषाणू पहिल्यांदा उगवल्यापासून जवळजवळ 5 दशलक्ष लोकांचा मृत्यू झाला आहे आणि जगभरात 245 दशलक्षाहून अधिक संक्रमित झाले आहेत.

व्हायरसची उत्पत्ती समजून घेण्याचे काम यूएस गुप्तचर समुदायामध्ये आणि त्यापलीकडे सुरू आहे, असे अधिकाऱ्यांनी सांगितले आहे. गेल्या महिन्यात, जागतिक आरोग्य संघटनेने जाहीर केले की ते साथीच्या रोगाची सुरुवात कशी झाली याची तपासणी करण्यासाठी एक नवीन तज्ञ गट बोलावेल, परंतु त्याच्या शास्त्रज्ञांना चीनी डेटामध्ये नवीन प्रवेश मिळण्याची अपेक्षा नाही.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *