Android वर GSI म्हणजे काय आणि ते कस्टम ROM पेक्षा वेगळे कसे आहे?

2017 मध्ये प्रोजेक्ट ट्रेबलच्या लॉन्चने जेनेरिक सिस्टम इमेजेस सादर केल्या. पण GSI म्हणजे काय आणि ते इतर सानुकूल रॉमपेक्षा वेगळे कसे आहेत?

2017 मध्ये, Android Oreo च्या रिलीझसह, 2008 मध्ये Android प्रथम रिलीज झाल्यापासून Google ने Android च्या मूलभूत पायामध्ये सर्वात मोठा बदल केला: Project Treble. यामुळे केवळ OEM साठी अपडेट्स रोल आउट करणे सोपे झाले नाही तर आम्ही नियमित कस्टम फर्मवेअरला पर्याय म्हणून GSI किंवा जेनेरिक सिस्टम प्रतिमांचा जन्म देखील पाहिला.

सानुकूल रॉमच्या संदर्भात आपण कदाचित ही संकल्पना दोन वेळा पाहिली असेल. प्रश्न कायम आहे, तरीही: GSI काय आहेत आणि ते नियमित कस्टम रॉमपेक्षा वेगळे कसे आहेत?

जेनेरिक सिस्टम प्रतिमा काय आहेत?

थोडक्यात, मार्ग सर्वात पारंपारिक LineageOS सारखे सानुकूल रॉम ते एका विशिष्ट उपकरणाला लक्षात घेऊन स्त्रोत कोडमधून संकलित केले जातात.

याचा अर्थ असा की रॉममध्ये केवळ सिस्टम इमेजचा समावेश नाही तर कर्नल आणि सर्व विशिष्ट डिव्हाइस ब्लॉब आणि लायब्ररी आणि इतर हार्डवेअर-विशिष्ट कोड देखील समाविष्ट आहेत, जे केवळ फोनचे मूळ फर्मवेअर बदलण्यासाठी आवश्यक नाही परंतु प्रत्यक्षात बरेच घटक आणि वैशिष्ट्ये आहेत. काम.

याचे फायदे आहेत, परंतु बरेच तोटे देखील आहेत. एका विशिष्ट फोनसाठी सानुकूल रॉम विशेषत: बनवले आणि संकलित केले जात असल्याने, विकसक किंवा देखभालकर्ता वाय-फाय किंवा कॅमेरे खराब करणे यासारख्या कोणत्याही डिव्हाइस-विशिष्ट दोषांचे निराकरण करण्यासाठी वेळ घेऊ शकतो.

पण या प्रकारच्या ROM ला डेव्हलपर-किंवा अनेकदा डेव्हलपरच्या टीमची गरज असते- खरंतर हाताने लेगवर्क करण्यासाठी आणि नवीन फोनवर कस्टम ROM चालवण्यासाठी वेळ काढावा. यासाठी काळजीपूर्वक वाचन, चाचणी आणि भरपूर चाचणी आणि त्रुटी आवश्यक आहेत. कार्यासाठी कोणीही तयार नसल्यास, आपण कदाचित आपल्या फोनवर कस्टम रॉम स्थापित करू शकणार नाही.

2017 मध्ये या संदर्भात मोठी प्रगती झाली. Android Oreo सह, Google ने Project Treble ची घोषणा केली, जे मूलत: Android सिस्टीममधूनच निम्न-स्तरीय, हार्डवेअर-विशिष्ट कोड मॉड्यूलराइज करते आणि वेगळे करते.

सिस्टम इमेज मूलत: एक स्तर म्हणून कार्य करते जी खालच्या-स्तरीय कोडवर लागू होते, म्हणजे तुम्ही त्या खालच्या स्तराला स्पर्श न करता ऑपरेटिंग सिस्टम स्वॅप करू शकता. यामुळे GSIs किंवा जेनेरिक सिस्टीम इमेजेस या संकल्पनेला जन्म दिला गेला, ज्याचा वापर एकापेक्षा जास्त फोनवर केला जाऊ शकतो.

हा बदल प्रामुख्याने OEMs च्या संथ आणि Android अद्यतने रोल आउट करण्यासाठी अकार्यक्षम असल्याच्या समस्यांचे निराकरण करण्यासाठी होता. परंतु हे मोडिंग समुदायासाठी गेम-चेंजर देखील ठरले.

डिव्हाइस-विशिष्ट सानुकूल रॉम एक गोष्ट होती आणि अजूनही आहे, विकासक GSI च्या स्वरूपात सानुकूल रॉम देखील बनवतात, जे तुम्ही कोणत्याही Android स्मार्टफोनवर स्थापित करू शकता. फक्त एकच आवश्यकता आहे की त्याला अनलॉक करण्यायोग्य बूटलोडर असणे आवश्यक आहे.

मी GSI वापरल्यास फरक पडेल का?

तेथे असू शकते किंवा नसू शकते—हे सर्व तुमच्या विशिष्ट डिव्हाइसवर अवलंबून असेल. डिव्हाइस-विशिष्ट रॉमची गोष्ट अशी आहे की विकसक स्वतःला समर्पित करेल आणि ते देखरेख करत असलेल्या विशिष्ट डिव्हाइसवर विशेष लक्ष देईल.

अशा प्रकारच्या ROM वर एखादी समस्या उद्भवल्यास, विकसक त्याचे योग्य निराकरण करण्याकडे लक्ष देऊ शकतो.

GSI, तथापि, ते कोणत्याही Android डिव्हाइसवर वापरण्यासाठी बनविलेले असल्यामुळे त्यांना त्याच प्रकारचे लक्ष वेधले जात नाही. समस्या बर्‍याचदा उद्भवतात आणि विकसक समुदायाच्या श्रेयानुसार, टायटॅनिकचे प्रयत्न डिव्हाइस-विशिष्ट बग आणि त्या GSI वरील समस्यांचे निराकरण करण्यासाठी समर्पित आहेत जेणेकरून ते शक्य तितक्या मोठ्या संख्येने फोनवर चांगले चालतील.

परंतु प्रत्येकासाठी सर्वकाही निश्चित करणे अशक्य आहे, आणि जोपर्यंत तुमची समस्या इतर अनेकांना होत नाही तोपर्यंत, विकासकाच्या बकेट लिस्टमध्ये ती खूप कमी असेल.

GSI वाईट आहेत असे म्हणायचे नाही. बर्‍याच फोन्सना सानुकूल रॉम मिळण्याचा हा एकमेव मार्ग आहे आणि बहुतेक भागांसाठी, ते बहुतेक स्मार्टफोन्सवर दैनंदिन वापरासाठी पूर्णपणे ठीक आहेत. परंतु जर तुमच्या फोनसाठी डिव्हाइस-विशिष्ट कस्टम रॉम उपलब्ध असेल, तर कदाचित हा एक चांगला पर्याय आहे.

अन्यथा, तुम्ही GSI ला शॉट देऊ शकता. तुम्ही जीएसआय वापरत आहात तोच फोन इतर लोक वापरत आहेत का ते तपासण्याचा प्रयत्न करा आणि ते वापरत असल्यास, त्यांच्याकडे काही समस्या असल्यास त्यांची नोंद घेण्याचा प्रयत्न करा. आणि जर तुम्हाला काही आढळले तर त्याची तक्रार करण्याचे सुनिश्चित करा.

प्रत्येकासाठी सानुकूल रॉम

जर तुम्ही Android मॉडिंग जगामध्ये जाणून घेणार असाल तर डिव्हाइस-विशिष्ट रॉम नेहमीच सर्वोत्तम पर्याय आहेत. परंतु, उपलब्ध नसल्यास, GSI ही तुमची सर्वोत्तम पैज असू शकते.

जोपर्यंत तुमचा फोन Project Treble-सुसंगत असेल तोपर्यंत तुमच्याकडे कोणताही फोन असला तरीही, तो तुम्हाला पर्यायी Android अनुभव चालवण्याची अनुमती देईल. आशेने, आता तुम्हाला फरक माहित आहे.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *