शतकानुशतके जुन्या केसांच्या कुलूपातून डीएनए वापरून मनुष्य सिटिंग बुलचा नातू असल्याची पुष्टी

वॉशिंग्टनच्या स्मिथसोनियन इन्स्टिट्यूशनमध्ये एका काचेच्या पेटीत खोलीच्या तापमानावर दिग्गज लकोटा प्रमुख सिटिंग बुलच्या डोक्याचे केसांचे कुलूप एका शतकाहून अधिक काळ साठवले गेले होते. आता, एर्नी लापॉइंट नावाचा माणूस हा त्याचा नातू आहे हे सिद्ध करण्यासाठी सिटिंग बुलच्या केसांचा लॉक वापरण्यात आला आहे.

लापॉईंट म्हणाले की “गेल्या काही वर्षांत, मी आणि माझ्या बहिणींच्या सिटिंग बुलशी असलेल्या नातेसंबंधावर अनेक लोकांनी प्रश्नचिन्ह निर्माण करण्याचा प्रयत्न केला आहे.”

केंब्रिज विद्यापीठ आणि लुंडबेक फाउंडेशन जिओजेनेटिक्स सेंटरचे एस्के विलरस्लेव्ह यांच्या नेतृत्वाखाली शास्त्रज्ञांची एक टीम त्यांचे निकाल प्रकाशित केले जर्नल सायन्स ऍडव्हान्सेसमध्ये. त्यांनी केसांच्या लॉकमधून डीएनएची तुलना केली, जी 2007 मध्ये लापॉइंटच्या ताब्यात हस्तांतरित केली गेली होती जेव्हा संग्रहालयातील वस्तू परत आणण्याबाबत नवीन कायदे मंजूर केले गेले होते.

आत मधॆ प्रेस प्रकाशन, विलरस्लेव्हने सिटिंग बुलला त्याचा “नायक, मी लहान असल्यापासून” असे संबोधले. म्हणून, जेव्हा त्याला कळले की LaPointe ला मुख्य केसांचे कुलूप मिळाले आहे, तेव्हा त्याला एक संधी दिसली.

“मी LaPointe ला लिहिले आणि समजावून सांगितले की मी प्राचीन DNA च्या विश्लेषणात पारंगत आहे आणि मी सिटिंग बुलचा प्रशंसक आहे आणि जर मला एर्नी आणि त्याच्या बहिणींच्या DNA ची तुलना करण्याची परवानगी मिळाली तर मी हा एक मोठा सन्मान मानेन. नेटिव्ह अमेरिकन नेत्याच्या केसांचा डीएनए त्यांना परत केल्यावर,” तो म्हणाला.

विलरस्लेव्ह आणि त्याच्या सहकारी शास्त्रज्ञांच्या टीमला अनेक समस्यांचा सामना करावा लागला. प्रथम, लापॉईंटने सांगितले की तो त्याच्या आईच्या बाजूला बसलेल्या बुलशी संबंधित आहे, ज्याचा अर्थ असा होतो की मायटोकॉन्ड्रियल दृष्टीकोन – जो मायटोकॉन्ड्रियामधील डीएनएची तुलना करेल जो आईकडून संततीकडे जातो – कार्य करणार नाही.

म्हणून शास्त्रज्ञांनी सिटिंग बुलच्या केसांमधून काढलेल्या अनुवांशिक तुकड्यांमध्ये ऑटोसोमल डीएनए शोधला. केसांच्या 5-सेंटीमीटरच्या तुकड्यातून वापरण्यायोग्य डीएनए शोधण्यासाठी त्यांना 14 वर्षे लागली.

त्यानंतर संघाने सिटिंग बुलच्या डीएनएची तुलना लापॉईंटे आणि इतर लकोटा सिओक्सच्या नमुन्यांशी केली – आणि एका सामन्याने पुष्टी केली की लापॉइंट हा त्याचा नातू आणि सर्वात जवळचा जिवंत वंशज आहे.

टाटांका-इयोटांका, ज्याला अनेकांना सिटिंग बुल म्हणून ओळखले जाते, हा मूळ अमेरिकन आणि लष्करी नेता होता ज्याने 1,500 लकोटा योद्ध्यांना 1876 मध्ये लिटल बिघॉर्नच्या लढाईत जनरल कस्टरवर विजय मिळवून दिला होता. 1890 मध्ये भारतीय एजन्सी पोलिसांनी भाड्याने घेतलेल्या पोलिसांनी त्याची हत्या केली होती. यूएस सरकार.

सिटिंग बुल कोठे दफन करण्यात आले हे कोणालाही ठाऊक नसले तरी, दोन अधिकृत दफन स्थळे आहेत: फोर्ट येट्स, नॉर्थ डकोटा आणि मोब्रिज, दक्षिण डकोटा. लापॉईंटचा असा विश्वास आहे की त्याचे आजोबा मोब्रिज येथे विश्रांती घेतात, ज्याचा सिटिंग बुलशी कोणताही महत्त्वाचा संबंध नाही आणि आशा आहे की त्याच्या रक्तरेषेला मजबूत करणारे डीएनए पुरावे त्याला त्याच्या आजोबांना “अधिक योग्य ठिकाणी” स्थानांतरित करण्यास अनुमती देईल.

सिटिंग बुलच्या वंशाची पुष्टी ही संशोधन टीमसाठी एक वैज्ञानिक विजय आहे, परंतु इतर ऐतिहासिक व्यक्तींसाठी त्यांच्या शोधाचा अर्थ काय आहे याबद्दल ते देखील उत्साहित आहेत.

“तत्त्वतः, तुम्ही जेसी जेम्स सारख्या डाकूंपासून रशियन झारच्या कुटुंबापर्यंत, रोमानोव्ह्सपर्यंत – तुम्हाला पाहिजे त्या व्यक्तीची चौकशी करू शकता. जुन्या डीएनएमध्ये प्रवेश असल्यास – सामान्यत: हाडे, केस किंवा दात यातून काढले जातात, त्यांची तशाच प्रकारे तपासणी केली जाऊ शकते,” विलरस्लेव्ह म्हणाले.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *