सर्वोत्कृष्ट व्हर्च्युअल मशीन काय आहे?

व्हर्च्युअलबॉक्स, व्हीएमवेअर आणि हायपर-व्ही बाजारात वर्चस्व गाजवतात. कोणते व्हर्च्युअल मशीन सॉफ्टवेअर सर्वोत्तम आहे?

Windows 10 वापरकर्त्यांसाठी अनेक व्हर्च्युअलायझेशन साधने उपलब्ध आहेत. परंतु तीन साधने बाजारात वर्चस्व गाजवतात: व्हर्च्युअलबॉक्स, VMware, आणि मायक्रोसॉफ्ट हायपर-व्ही. पण यापैकी कोणते व्हर्च्युअल मशीन टूल सर्वोत्तम आहे?

शिवाय, ते सर्व समान नाहीत का?

VirtualBox, VMware Workstation Player आणि Windows 10 इंटिग्रेटेड Hyper-V मधील निवडणे कठीण आहे. तीन व्हर्च्युअल मशीन टूल्स कसे स्टॅक केले जातात आणि तुम्ही विशिष्ट कामांसाठी कोणते वापरावे ते येथे आहे.

हायपरवाइजर म्हणजे काय?

चला मोठ्या प्रश्नापासून सुरुवात करूया: विंडोजवरील व्हर्च्युअलबॉक्स, व्हीएमवेअर वर्कस्टेशन प्लेयर आणि हायपर-व्ही कसे वेगळे आहेत? ते सर्व तुम्हाला तुमच्या होस्ट मशीनवर आभासी वातावरण चालवण्याची परवानगी देतात, बरोबर?

बरं, होय, ते करतात. परंतु ती समानता असूनही, व्हर्च्युअल मशीन टूल्स हुड अंतर्गत वेगळ्या पद्धतीने कार्य करतात. कारण आभासी मशीन दोन वेगवेगळ्या प्रकारच्या सॉफ्टवेअरवर अवलंबून असतात हायपरवाइजर स्थापित आणि चालविण्यासाठी.

हायपरवाइजर व्हर्च्युअल मशीनसाठी प्लॅटफॉर्म म्हणून काम करते, व्हर्च्युअल मशीन ऑपरेटिंग सिस्टम आणि होस्ट मशीन हार्डवेअर दरम्यान आवश्यक विभागणी प्रदान करते. परिणामी, यजमान मशीन त्याची संसाधने, जसे की मेमरी आणि प्रक्रिया शक्ती, एकाधिक वर्कलोड्समध्ये सामायिक करू शकते.

हायपरवाइजरचे दोन प्रकार आहेत: प्रकार १ आणि प्रकार 2.

टाइप 1 हायपरवाइजर

एक प्रकार 1 हायपरवाइजर थेट होस्ट मशीनच्या हार्डवेअरवर चालतो आणि कधीकधी त्याला बेअर-मेटल हायपरवाइजर म्हणून संबोधले जाते.

मायक्रोसॉफ्ट हायपर-व्ही हे टाइप 1 हायपरवाइजरचे प्रमुख उदाहरण आहे. यासाठी बाह्य पॅकेजद्वारे अतिरिक्त स्थापनेची आवश्यकता नाही आणि अतिथी ऑपरेटिंग सिस्टम थेट व्यवस्थापित करते.

VMWare ESX आणि vSphere, Citrix XenServer आणि Oracle VM हे सर्व प्रकार 1 हायपरवाइजर आहेत.

टाइप 2 हायपरवाइजर

ऑपरेटिंग सिस्टीमवर टाइप 2 हायपरवाइजर स्थापित होतो, इतर कोणत्याही सॉफ्टवेअरप्रमाणेच, आणि होस्ट केलेले हायपरवाइजर म्हणून ओळखले जाते.

व्हर्च्युअल मशीन वातावरण होस्ट मशीनवर प्रक्रिया म्हणून चालते आणि तरीही सिस्टम हार्डवेअर सामायिक करते, परंतु थेट कमांड कार्यान्वित करण्याऐवजी होस्टद्वारे आभासी मशीन मार्गांचे व्यवस्थापन. या व्यवस्थेचा परिणाम म्हणजे कृतींमधील थोडा विलंब.

व्हर्च्युअलबॉक्स, व्हीएमवेअर वर्कस्टेशन प्लेयर आणि हायपर-व्ही मधील फरक काय आहे?

आता तुम्हाला हायपरवाइजर प्रकारांमधील फरक माहित आहे, प्रत्येक पर्यायातील फरक, मर्यादा आणि सकारात्मकता समजून घेणे सोपे आहे. चला ते तीन प्रमुख विभागांमध्ये विभाजित करूया.

1. व्हर्च्युअलबॉक्स वि. व्हीएमवेअर वर्कस्टेशन प्लेअर वि. हायपर-व्ही: वापरण्यास सुलभता

Hyper-V हे Windows 10 आणि Windows 11 Pro, Education आणि Enterprise सह एकत्रित केले आहे, परंतु Windows 10 किंवा Windows 11 Home नाही. तुम्हाला Windows वैशिष्ट्ये किंवा PowerShell कमांड वापरून Hyper-V सक्षम करावे लागेल, परंतु ते सक्रियतेची काळजी घेते.

एकदा सक्रिय झाल्यावर, Hyper-V एक द्रुत व्हर्च्युअल मशीन निर्मिती पर्याय आणि Hyper-V व्यवस्थापकाद्वारे अधिक विस्तृत आभासी मशीन निर्मिती पर्याय ऑफर करते.

प्रत्येक हायपर-व्ही पर्यायाद्वारे आभासी मशीन तयार करणे सोपे आहे. तथापि, क्विक व्हर्च्युअल मशीन निर्मिती पर्याय सेटिंग्जमध्ये ऑटो-फिल करतो, ज्यामुळे तुम्ही व्हर्च्युअल मशीन सुरू करण्याचा प्रयत्न करता तेव्हा दोष किंवा त्रुटी येऊ शकतात.

Hyper-V चा अधिक व्यापक कस्टम व्हर्च्युअल मशीन निर्मिती पर्याय सेटिंग्जवर अधिक नियंत्रण ठेवण्याची परवानगी देतो.

व्हर्च्युअलबॉक्स आणि व्हीएमवेअर वर्कस्टेशन प्लेयर दोन्हीकडे व्हर्च्युअल मशीन निर्मिती विझार्ड आहे. प्रत्येक प्रोग्रामवरील विझार्ड तुम्हाला व्हर्च्युअल मशीन तयार करण्याच्या प्रक्रियेत मार्गदर्शन करतो. मतभेद आहेत, तरी.

उदाहरणार्थ, व्हर्च्युअलबॉक्स विझार्डने तुम्हाला मूलभूत व्हर्च्युअल मशीन तयार केले आहे ज्यासाठी तुम्ही नंतर सेटिंग्ज संपादित कराल, परंतु ते विशिष्ट व्हर्च्युअल मशीन प्रकारांसाठी काही सुचवलेली मूल्ये ऑफर करते. तुम्ही VirtualBox कसे सेट केले आणि कसे वापरता ते येथे आहे. शिवाय, कार्यरत उदाहरण म्हणून, येथे आहे Ubuntu इन्स्टॉल करण्यासाठी तुम्ही VirtualBox कसे वापरू शकता.

तर, VMware Workstation Player विझार्ड तुम्हाला व्हर्च्युअल मशीन निर्मिती प्रक्रियेदरम्यान सेटिंग्ज सानुकूलित करण्याची परवानगी देतो.

फरक फारसा नाही, परंतु याचा अर्थ असा होतो की VMware Workstation Player व्हर्च्युअल मशीन विझार्ड पूर्ण केल्यानंतर चालण्यास तयार आहे, एकदा पूर्ण झाल्यावर अधिक सेटिंग्ज बदलण्याऐवजी.

2. व्हर्च्युअलबॉक्स विरुद्ध व्हीएमवेअर वर्कस्टेशन प्लेयर विरुद्ध हायपर-व्ही: कामगिरी

वर्च्युअल मशीनचे कार्यप्रदर्शन तुम्ही ते चालविण्यासाठी वापरत असलेल्या हार्डवेअरशी संबंधित आहे. व्हर्च्युअलायझेशनसह, हार्डवेअर राजा आहे. शिवाय, तुम्ही वापरत असलेले व्हर्च्युअल मशीन खूप फरक करते.

मी माझ्या डेस्कटॉपवर Lubuntu अतिथी ऑपरेटिंग सिस्टम वापरून प्रत्येक व्हर्च्युअल मशीन पर्यायाची चाचणी घेत आहे, ज्यामध्ये Intel i5-3570K, 16GB RAM आणि Nvidia GTX 1070 आहे. हे सर्वात शक्तिशाली CPU नाही, परंतु ते बहुतेक गोष्टी हाताळते.

सोप्या भाषेत सांगायचे तर VirtualBox हा उपलब्ध असलेल्या सर्वात हळू व्हर्च्युअल मशीन पर्यायांपैकी एक आहे.

जर तुमच्याकडे सभ्य हार्डवेअर असेल, तर तुम्हाला गडबड आणि चक्कर येणे लक्षात येणार नाही. परंतु कमी पॉवर मशीनवर, VirtualBox सर्वोत्तम आभासीकरण अनुभव देत नाही.

तर, या सर्वांमध्ये हायपर-व्ही कुठे बसते? लुबंटूच्या हायपर-व्ही इंस्टॉलेशनने चांगली कामगिरी केली आणि लक्षणीयरीत्या गुळगुळीत होती. तथापि, हे लक्षात घेणे महत्त्वाचे आहे की काही Windows 10 Hyper-V वापरकर्ते त्यांच्या सिस्टमवर Hyper-V सक्षम केल्यावर इतर क्षेत्रातील कार्यप्रदर्शन समस्यांची तक्रार करतात.

तात्पुरते हायपर-व्ही वर्च्युअलायझेशन बंद आणि चालू करणे

जर तुम्हाला वाटत असेल की Windows 10 Hyper-V तुमच्या गेमिंग कार्यक्षमतेवर परिणाम करत आहे किंवा अन्यथा (व्हर्च्युअल मशीन वातावरण चालू न करता), तुम्ही Hyper-V वर्च्युअलायझेशन सेवा बंद करण्यासाठी कमांड वापरू शकता.

  1. प्रकार आज्ञा तुमच्या स्टार्ट मेन्यू सर्च बारमध्ये आणि निवडा प्रशासक म्हणून चालवा. नंतर खालील आदेश प्रविष्ट करा: bcdedit/set hypervisorlaunchtype बंद
  2. तुमची प्रणाली रीस्टार्ट करा. हायपर-व्ही व्हर्च्युअलायझेशन रीबूट केल्यानंतर सुरू होणार नाही, आणि तुम्हाला तुमची कामगिरी सामान्य झाली पाहिजे.
  3. तुम्हाला हायपर-व्ही वर्च्युअलायझेशन पुन्हा चालू करायचे असल्यास, खालील आदेश वापरा: bcdedit/set hypervisorlaunchtype चालू
  4. तुमची प्रणाली पुन्हा सुरू करा.

व्हर्च्युअलबॉक्स, व्हीएमवेअर वर्कस्टेशन प्लेयर आणि हायपर-व्ही मधील निवड करणे अवघड आहे. तुमच्याकडे Windows 10 किंवा Windows 11 प्रो, एज्युकेशन किंवा एंटरप्राइझवर चालणारे शक्तिशाली मशीन असल्यास, तुम्ही तुमची हायपरवाइजर निवडू शकता.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *