हवामान बदलामुळे पुढील 9 वर्षांत लाखो आफ्रिकन लोकांना घराबाहेर पडण्यास भाग पाडू शकते, असा इशारा जागतिक बँकेच्या अहवालात देण्यात आला आहे.

जसजसे ग्लोबल वार्मिंग वाढत आहे, तसतसे त्याचे परिणाम हवामान बदल जगभरातील लोकांना जगण्यासाठी नवीन भागात स्थलांतर करण्यास भाग पाडेल. आफ्रिकेला हवामान बदलाचा सर्वाधिक फटका बसण्याची अपेक्षा आहे आणि जर त्वरीत उपाययोजना केल्या नाहीत तर 2050 पर्यंत परिस्थिती इतकी भीषण होईल की 86 दशलक्ष लोकांना त्यांची घरे सोडावी लागतील, असे जागतिक बँकेच्या एका नवीन अहवालात आढळून आले आहे.

यासाठी एस अहवाल, जागतिक बँक, एक आंतरराष्ट्रीय विकास संस्था जी राष्ट्रांना त्यांचे राहणीमान सुधारण्यात मदत करण्यासाठी पैसे उधार देते, विशेषतः पश्चिम आफ्रिकन आणि लेक व्हिक्टोरिया बेसिन खंडात लक्षावधी लोक राहतात.

अहवालानुसार, प्रदेशांनी ग्लोबल वॉर्मिंगमध्ये सर्वात कमी योगदान दिले आहे, तरीही ते “हवामान बदलाचे सर्वात विनाशकारी परिणाम” अनुभवण्यासाठी तयार आहेत.

हवामान बदल कसे हाताळले जात आहेत आणि प्रदेशांच्या सामाजिक-आर्थिक स्थितींवर आधारित, जागतिक बँकेने अंदाज वर्तवला आहे की पुढील नऊ वर्षांत या भागात हवामान स्थलांतर “हॉट स्पॉट्स” सुरू होऊ शकतात.

“ठोस हवामान आणि विकास कृती न करता, पश्चिम आफ्रिका 2050 पर्यंत 32 दशलक्ष लोकांना त्यांच्या स्वतःच्या देशात जाण्यास भाग पाडू शकते,” a प्रेस प्रकाशन बद्दल अहवालात नमूद केले आहे. “लेक व्हिक्टोरिया बेसिन देशांमध्ये, संख्या 38.5 दशलक्ष पर्यंत पोहोचू शकते.”

लेक व्हिक्टोरिया बेसिन बनवणाऱ्या पाच देशांपैकी – केनिया, टांझानिया, युगांडा, रवांडा आणि बुरुंडी – टांझानियाला सक्तीच्या स्थलांतराचा सर्वाधिक परिणाम होईल, अहवालात असे म्हटले आहे की 16.6 दशलक्ष लोक प्रभावित झाले आहेत. आणि पश्चिम आफ्रिकेत, नायजर आणि नायजेरियामध्ये सर्वात जास्त प्रमाणात अंतर्गत हवामान स्थलांतरित आढळतील.

दुष्काळ आणि समुद्राच्या पातळीत वाढ यासारख्या हवामान बदलाच्या अधिक व्यापकपणे चर्चिल्या गेलेल्या प्रभावांसोबत, आणखी सूक्ष्म प्रभाव आहेत जे त्यांच्या प्रदेशातील लोकांना सक्ती करा. बर्‍याच भागात तापमानात वाढ, हवामानातील अधिक तीव्र घटना आणि जमिनीची हानी दिसून येईल, तर इतर भागात पाणी आणि अन्नाची टंचाई, कमी झालेली शेती, कमी परिसंस्थेची उत्पादकता आणि उच्च वादळाची लाट दिसून येईल, असे अहवालात म्हटले आहे.

हे सर्व घटक अनेक प्रदेशांना राहण्यायोग्य बनवतील आणि लोकांना जगण्यायोग्य असलेल्या इतर भागात ढकलतील. परंतु लोक या नाजूक वातावरणातून बाहेर पडण्यासाठी स्थलांतरित होत असताना, इतर समस्या आधीच अनुभवल्या जात आहेत – गरिबी, संघर्ष आणि हिंसा – आणखी वाईट होतील, असे अहवालात म्हटले आहे.

केवळ आफ्रिकेतील या प्रदेशांनाच ही समस्या भेडसावत नाही – जगभरातील इतर लाखो लोकांना एकाच वेळी स्थलांतर करण्यास भाग पाडले जाईल. सप्टेंबरमध्ये, आणखी एक अहवाल जागतिक बँकेने चेतावणी दिली की या प्रदेशांमधील सुमारे 216 दशलक्ष लोक तसेच उत्तर आफ्रिका, लॅटिन अमेरिका, पूर्व युरोप, मध्य आशिया, दक्षिण आशिया, पूर्व आशिया आणि पॅसिफिक देखील या मार्गावर असतील.

जागतिक बँकेने आपले नवीन निष्कर्ष याआधी प्रकाशित केले COP26 संयुक्त राष्ट्रांची हवामान शिखर परिषद, जी 31 ऑक्टोबरपासून सुरू होणार आहे. तेथे, जगातील जवळपास प्रत्येक राष्ट्राने हवामान बदल कमी करण्यासाठी दिलेली आश्वासने किती चांगल्या प्रकारे पाळली आहेत यावर चर्चा केली जाईल.

पॅरिस हवामान कराराचा एक भाग म्हणून, जागतिक नेत्यांनी पूर्व-औद्योगिक पातळीच्या तुलनेत ग्लोबल वार्मिंग 2° सेल्सिअसपेक्षा कमी मर्यादित करण्यासाठी धोरणे आणि धोरणे विकसित करणे अपेक्षित आहे. तथापि, सध्याची धोरणे बदलली नाहीत तर, ते 2.9° सेल्सिअसपर्यंत नेईल, असे शास्त्रज्ञांचे म्हणणे आहे.

लवकरच होणारे मोठ्या प्रमाणावर स्थलांतर रोखण्यासाठी, जागतिक बँकेने म्हटले आहे की जगाने “धाडसी, परिवर्तनशील” कृती, आणि त्वरीत करणे आवश्यक आहे. जर राष्ट्रे असे करण्यास सक्षम असतील तर ते लेक व्हिक्टोरिया प्रदेशात 30% आणि पश्चिम आफ्रिकेत 60% पर्यंत हवामान स्थलांतर कमी करू शकतात, असे अहवालात म्हटले आहे.

जागतिक बँकेने म्हटले आहे की या प्रयत्नांच्या अग्रभागी ग्लोबल वॉर्मिंग मर्यादित करण्यासाठी हरितगृह वायू उत्सर्जन कमी करणे आवश्यक आहे, पॅरिस हवामान कराराचे वचन. लवचिक आणि सर्वसमावेशक हवामान स्थलांतर योजना विकसित करण्यासाठी आणि भविष्यासाठी चांगली तयारी करण्यासाठी संशोधन आणि साधनांमध्ये गुंतवणूक करण्याचे सरकारलाही आवाहन केले जाते. शेवटी, जागतिक बँकेने सांगितले की लोकांना शाश्वत “हवामान स्मार्ट” नोकर्‍या मिळवून देण्यासाठी आणि प्रोत्साहन देण्यासाठी गुंतवणूक करणे आवश्यक आहे.

परंतु काही क्षेत्रांसाठी, परिणाम आधीच लोकांना सोडण्यास भाग पाडत आहेत.

सुमारे 10,000 लोक आहेत मध्य अमेरिका सोडली हवामान बदलाच्या प्रभावापासून वाचण्याच्या प्रयत्नात. एटा आणि आयोटा या दोन आपत्तीजनक श्रेणी 4 चक्रीवादळांनी फक्त दोन आठवडे आणि 15 मैलांच्या अंतरावर या प्रदेशात स्फोट झाला. वादळांमुळे सुमारे 600,000 लोक विस्थापित झाले होते आणि हजारो घरे उद्ध्वस्त झाली होती.

मदत आणि संधींसाठी त्यांचे मेक्सिको आणि यूएस येथे स्थलांतर केल्याने तात्काळ सरकारी हवामान कारवाईशिवाय भविष्य कसे दिसेल याबद्दल एक भयानक चेतावणी दिली.

कायली ओबेर, रेफ्युजीज इंटरनॅशनलच्या क्लायमेट डिस्प्लेसमेंट प्रोग्रामचे वरिष्ठ वकील आणि प्रोग्राम मॅनेजर यांनी यापूर्वी सीबीएस न्यूजला सांगितले होते की अशा प्रकारच्या विनाशकारी घटना आणि त्यानंतर येऊ घातलेल्या स्थलांतरांमध्ये वाढ होईल.

“आम्हाला हे लक्षात घेणे आवश्यक आहे की हवामानातील बदलांचे परिणाम आज स्थलांतर करण्याच्या निर्णयांवर आधीपासूनच प्रभाव टाकत आहेत आणि हे सुनिश्चित करणे आवश्यक आहे की स्थलांतरित लोक त्यांच्या स्वतःच्या देशात आणि परदेशात सुरक्षित आणि सन्माननीय मार्गांवर प्रवेश करू शकतील,” Ober फेब्रुवारीमध्ये म्हणाले. “…मला काळजी वाटते की हवामान बदलाचे परिणाम केवळ वारंवारता आणि तीव्रतेत वाढतील आणि योग्य समर्थन किंवा धोरणात्मक हस्तक्षेपाशिवाय लोकांना हलविण्याचा निर्णय घेणे कठीण होईल.”

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *