लवादाच्या आदेशाला स्थगिती देण्याची FRL याचिका दिल्ली उच्च न्यायालयाने फेटाळली

आपल्या याचिकेत, FRL ने लवाद न्यायाधिकरणाच्या आदेशाला आव्हान दिले आहे की तो “खोल दोषपूर्ण” आहे आणि FRL आणि Amazon यांच्यात कोणताही लवाद करार नसल्यामुळे “तथ्य आणि कायद्यानुसार बाजूला ठेवण्यास जबाबदार आहे”.

नवी दिल्ली: इमर्जन्सी अवॉर्ड (EA) मध्ये हस्तक्षेप करण्यास नकार देणार्‍या लवाद न्यायाधिकरणाच्या आदेशावर स्थगिती देण्याची फ्यूचर ग्रुपची याचिका दिल्ली उच्च न्यायालयाने शुक्रवारी नाकारली, ज्याने रिलायन्स रिटेलसोबत ₹24,731 कोटींच्या विलीनीकरणाच्या कराराला पुढे जाण्यापासून रोखले.

न्यायमूर्ती सुरेश कुमार कैत यांनी यूएस-आधारित ई-कॉमर्स दिग्गज Amazon कडून प्रतिसाद मागितला ज्याने SIAC अंतर्गत सिंगापूर लवाद न्यायाधिकरणासमोर विलीनीकरणाला आव्हान दिले होते आणि पुढील सुनावणीसाठी Future Coupons Pvt Ltd (FCPL) आणि Future Retail Ltd (FRL) यांच्या अपीलांची यादी केली होती. 4 जानेवारी रोजी.

वरिष्ठ वकील हरीश साळवे, एफआरएलसाठी हजर झाले, न्यायालयाने अंतरिम आदेश पारित करण्याची विनंती केली की सर्वोच्च न्यायालयाने यापूर्वी दिलेला आदेश – ज्याने ईएच्या अंमलबजावणीच्या संदर्भात सर्व कार्यवाही स्थगित केली होती – त्यानंतरच्या आदेशानंतरही लागू राहील. रितसर गठित लवाद न्यायाधिकरणाद्वारे.

“कोणता आदेश लागू होईल हे न्यायालयाने स्पष्ट करावे असे मला वाटते. तो (सर्वोच्च न्यायालयाचा आदेश) संमतीचा आदेश होता. हा आदेश आजपासून लागू आहे. यानंतर न्यायाधिकरणाने आदेश दिला. मी शोधत असलेला अंतरिम आदेश काय आहे? सर्वोच्च न्यायालयाचा आदेश चालूच राहील… मला असे सांगायचे नाही की न्यायाधिकरणाचा आदेश लागू आहे,” त्याने सादर केले.

एफसीपीएलचे प्रतिनिधित्व करणारे वरिष्ठ वकील पराग पी त्रिपाठी यांनीही उच्च न्यायालयाला “सर्वोच्च न्यायालयाच्या आदेशाचा पुनरुच्चार” करण्याची विनंती केली.

किशोर बियाणी आणि एफआरएल आणि एफसीपीएलसह इतर 15 जण रिलायन्ससोबतच्या करारावर एफसीपीएलमधील गुंतवणूकदार अॅमेझॉनसोबत खटल्यांच्या मालिकेत अडकले आहेत. EA चे अनुसरण केल्यानंतर, करारामुळे उद्भवलेल्या समस्यांवर निर्णय घेण्यासाठी तीन सदस्यीय लवाद न्यायाधिकरणाची स्थापना करण्यात आली.

सुनावणी दरम्यान, न्यायालयाने निरीक्षण केले की सर्वोच्च न्यायालयासमोर संबंधित अपील प्रलंबित असल्याने, नवीन अपीलांसह पुढे जाण्यासाठी “मंजुरी” आवश्यक आहे.

“तुम्ही या न्यायालयाकडून अंतरिम आदेश देण्याची अपेक्षा कशी करू शकता? सुप्रीम कोर्टाच्या आदेशानुसार कारवाईला स्थगिती दिली आहे… आम्हाला सर्वोच्च न्यायालयाकडून मंजुरी मिळू द्या की आता ही स्थिती आहे (की) त्यानंतरचा हा आदेश मंजूर करण्यात आला,” न्यायाधीश म्हणाले.

न्यायालयाने पुढे असे निरीक्षण केले की या वर्षाच्या सुरुवातीला उच्च न्यायालयाच्या दुसर्‍या न्यायाधीशाने दिलेला आदेश, ज्याने ईए कायम ठेवला होता, तो अद्याप बाजूला ठेवला गेला नाही आणि केवळ अंमलबजावणीच्या कार्यवाहीला स्थगिती देण्यात आली आहे.

“दोन्ही अपीलांमध्ये, नोटीस जारी करा… जाहिरात-अंतरिम आरामासाठी अर्ज फेटाळण्यात आला,” न्यायाधीशांनी आदेश दिला.

ज्येष्ठ वकील गोपाल सुब्रमण्यम आणि राजीव नायर अॅमेझॉनसाठी हजर झाले आणि म्हणाले की फ्यूचर ग्रुप ईएने बांधील आहे.

आपल्या याचिकेत, FRL ने लवाद न्यायाधिकरणाच्या आदेशाला आव्हान दिले आहे की ते “खोल दोषपूर्ण” आहे आणि FRL आणि Amazon यांच्यात कोणताही लवाद करार नसल्यामुळे “तथ्य आणि कायद्यानुसार बाजूला ठेवण्यास जबाबदार आहे”.

FRL च्या वरिष्ठ वकिलाने सांगितले की REL सोबतचा करार “वेळ-संवेदनशील” होता आणि तो पूर्ण न झाल्यास केवळ कंपनीच नाही तर हजारो कर्मचाऱ्यांना त्रास होईल.

9 सप्टेंबर रोजी, सर्वोच्च न्यायालयाने EA च्या अंमलबजावणीसंदर्भात उच्च न्यायालयासमोरील सर्व कार्यवाहीला चार आठवड्यांसाठी स्थगिती दिली होती आणि नॅशनल कंपनी लॉ ट्रिब्युनल (NCLT), भारतीय स्पर्धा आयोग (CCI) आणि सिक्युरिटीज यांसारख्या वैधानिक प्राधिकरणांना निर्देश दिले होते. भारतीय विनिमय मंडळ (सेबी) यादरम्यान विलीनीकरण कराराशी संबंधित कोणताही अंतिम आदेश पारित करू नये.

त्यानंतर, सिंगापूर इंटरनॅशनल आर्बिट्रेशन सेंटर (SIAC) अंतर्गत लवाद न्यायाधिकरणाने, 21 ऑक्टोबर रोजी, “पुरस्कार योग्यरित्या मंजूर झाला” असे निरीक्षण करून, गेल्या वर्षी 25 ऑक्टोबर रोजी त्याच्या EA ने दिलेली अंतरिम स्थगिती उठवण्याची FRLची विनंती नाकारली.

एफआरएलने प्रतिस्पर्धी रिलायन्ससोबत करार करून त्यांच्या कराराचे उल्लंघन केल्याचा युक्तिवाद करून अॅमेझॉनने फ्युचर ग्रुपला गेल्या वर्षी ऑक्टोबरमध्ये सिंगापूर इंटरनॅशनल आर्बिट्रेशन सेंटर (SIAC) येथे लवादाकडे खेचले होते.

एफआरएल आणि एफसीपीएल यांनी 17 ऑगस्टच्या उच्च न्यायालयाच्या आदेशाविरुद्ध सर्वोच्च न्यायालयात धाव घेतली होती ज्यात म्हटले होते की ते त्यांच्या एकल-न्यायाधीशांनी एफआरएलला ईएच्या पुरस्काराच्या अनुषंगाने डील पुढे जाण्यापासून रोखून पूर्वीच्या आदेशाची अंमलबजावणी करेल.

उच्च न्यायालयाने म्हटले होते की स्थगिती नसताना, 18 मार्च रोजी त्यांचे एकल न्यायाधीश न्यायमूर्ती जेआर मिधा यांनी दिलेल्या आदेशाची अंमलबजावणी करावी लागेल.

18 मार्च रोजी, एफआरएलला रिलायन्स रिटेलसोबतचा करार करण्यापासून रोखण्याबरोबरच, न्यायालयाने फ्युचर ग्रुप आणि त्याच्याशी संबंधित इतरांवर ₹ 20 लाखांचा खर्च लादला आणि त्यांच्या मालमत्ता जप्त करण्याचे आदेश दिले.

6 ऑगस्ट रोजी, सर्वोच्च न्यायालयाने Amazon च्या बाजूने निकाल दिला आणि EA पुरस्कार, ₹ 24,731 कोटींचा FRL-रिलायन्स रिटेल विलीनीकरण करार रोखून, भारतीय लवाद कायद्यानुसार वैध आणि लागू करण्यायोग्य आहे असा निर्णय दिला.

सर्वोच्च न्यायालयाने FRL-RRL विलीनीकरणाला स्थगिती देणारे एकल-न्यायाधीशांचे आदेश उठवणाऱ्या दिल्ली उच्च न्यायालयाच्या विभागीय खंडपीठाचे 8 फेब्रुवारी आणि 22 मार्चचे दोन आदेशही बाजूला ठेवले होते.

न्यायमूर्ती आरएफ नरिमन यांच्या अध्यक्षतेखालील खंडपीठाने, सेवानिवृत्त झाल्यापासून, मोठ्या प्रश्नाला सामोरे जावे लागले आणि असे सांगितले की परदेशी देशाच्या EA चा पुरस्कार भारतीय लवाद आणि सामंजस्य कायद्यानुसार लागू करण्यायोग्य आहे.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *