4 चेतावणी चिन्हे तुमचा SSD तुटणार आहे आणि अयशस्वी होणार आहे

तुमचा एसएसडी खराब होईल आणि तुटून पडेल आणि तुमचा सर्व डेटा सोबत घेऊन जाईल अशी भिती वाटत आहे? या चेतावणी चिन्हे पहा.

सॉलिड स्टेट ड्राईव्ह (एसएसडी) जलद, अधिक स्थिर असतात आणि पारंपारिक हार्ड डिस्क ड्राइव्ह (एचडीडी) पेक्षा कमी उर्जा वापरतात. परंतु एसएसडी निर्दोष नसतात आणि सात ते दहा वर्षांच्या अपेक्षित आयुष्यापूर्वी ते अयशस्वी होऊ शकतात.

अंतिम अपयशासाठी तयार राहणे चांगले. SSD अयशस्वी होत आहे हे कसे सांगायचे आणि स्वतःचे संरक्षण कसे करायचे हे तुम्हाला माहीत असल्यास, तुम्ही SSD समस्यांना बळी पडणार नाही.

SSDs कसे अयशस्वी होतात?

एचडीडीच्या विपरीत, एसएसडीमध्ये कोणतेही फिजिकल मूव्हिंग प्लेटर नसतात, त्यामुळे ते जुन्या हार्ड डिस्कच्या समस्यांपासून सुरक्षित आहे. तथापि, स्टोरेज घटक स्वतः यांत्रिक अपयशास संवेदनाक्षम नसला तरी, इतर घटक आहेत.

SSD ला कॅपेसिटर आणि पॉवर सप्लाय आवश्यक आहे, जे खराब होण्यास असुरक्षित असतात—विशेषत: पॉवर सर्ज किंवा पॉवर फेल्युअरच्या बाबतीत. किंबहुना, पॉवर फेल्युअरच्या बाबतीत, ड्राइव्ह स्वतः पूर्णपणे अयशस्वी झाला नसला तरीही, एसएसडी विद्यमान डेटा दूषित करण्यासाठी ओळखले जातात.

SSDs ची दुसरी संभाव्य समस्या अशी आहे की त्यांच्याकडे मर्यादित वाचन/लेखन चक्र आहेत, ही समस्या सर्व प्रकारच्या फ्लॅश मेमरीसह अस्तित्वात आहे.

आता, जे काही सांगितले जात आहे, SSDs सरासरी अनेक वर्षे टिकले पाहिजेत, कदाचित तुम्हाला त्यांची आवश्यकता असेल त्यापेक्षा जास्त काळ टिकेल, म्हणून तुम्ही काळजी करू नका किंवा पागल होऊ नका. खरं तर, जर तुम्ही गेल्या काही वर्षांत एसएसडी विकत घेतली असेल, तर संशोधनात असे दिसून आले आहे की नवीन एसएसडी जुन्या पेक्षा या वाचन/लेखनाच्या समस्यांना कमी संवेदनाक्षम असतात.

कोणत्याही प्रकारे, तुम्ही तुमच्या SSD वर लिहू शकता की नाही यावर वाचन/लेखन चक्र प्रभावित करेल. तुम्ही अजूनही तुमचा डेटा वाचण्यास सक्षम असल्याने, ते सर्व पुनर्प्राप्त केले जाऊ शकते. तथापि, त्याचे आयुष्य कधी संपत आहे हे आपल्याला अद्याप जाणून घ्यायचे आहे जेणेकरून आपण अपग्रेड करू शकता.

एसएसडीचे आरोग्य कसे तपासायचे

HDD ची सतत चक्कर मारणे किंवा टिक करणे हा अयशस्वी होत आहे की नाही हे जाणून घेण्याचा एक सोपा मार्ग आहे. तथापि, HDD च्या विपरीत, काहीतरी चूक होत आहे हे सांगण्यासाठी SSDs आवाज करणार नाहीत.

तुमचा ड्राइव्ह सुरळीत चालत आहे की नाही हे शोधण्याचा सर्वात त्रास-मुक्त आणि विश्वासार्ह मार्ग म्हणजे सॉफ्टवेअर स्थापित करणे जे ते तपासते आणि दोषांसाठी शांतपणे निरीक्षण करते. Windows वापरकर्ते प्रयत्न करू इच्छित असू शकते क्रिस्टलडिस्कमार्क, macOS वापरकर्ते पाहू शकतात स्मार्ट रिपोर्टर लाइट, तर हार्ड डिस्क सेंटिनेल Linux साठी चांगले आहे.

त्याशिवाय, येथे काही चिन्हे आहेत ज्याकडे लक्ष द्यावे, खराब ड्राइव्हची लक्षणे आणि तुम्ही त्याबद्दल काय करू शकता.

1. खराब ब्लॉक्सचा समावेश असलेल्या त्रुटी

एचडीडीवरील खराब क्षेत्रांप्रमाणेच, एसएसडीवर खराब ब्लॉक्स आहेत. ही सामान्यत: अशी परिस्थिती आहे जिथे संगणक फाइल वाचण्याचा किंवा जतन करण्याचा प्रयत्न करतो, परंतु यास असामान्यपणे बराच वेळ लागतो आणि तो अयशस्वी होतो, त्यामुळे प्रणाली शेवटी त्रुटी संदेशासह सोडते.

खराब ब्लॉक्सची सामान्य लक्षणे आहेत:

  1. हार्ड ड्राइव्हवर फाइल वाचली किंवा लिहिली जाऊ शकत नाही.
  2. तुमचा पीसी/फाइल सिस्टम दुरुस्त करणे आवश्यक आहे.
  3. सक्रिय अनुप्रयोग बर्‍याचदा गोठतात आणि क्रॅश होतात.
  4. फायली हलवताना वारंवार त्रुटी.
  5. सामान्यत: हळू चालते, विशेषत: मोठ्या फायलींमध्ये प्रवेश करताना.

तुम्हाला यापैकी कोणतीही लक्षणे दिसल्यास, सर्वोत्तम कल्पना म्हणजे ड्राइव्ह मॉनिटरिंग सॉफ्टवेअर चालवणे आणि तुमच्या ड्राइव्हमध्ये काही शारीरिक समस्या आहेत का ते तपासणे. तेथे असल्यास, लगेच तुमच्या फायलींचा बॅकअप घ्या आणि बदली SSD साठी खरेदी सुरू करा.

2. फायली वाचल्या किंवा लिहिल्या जाऊ शकत नाहीत

खराब ब्लॉक तुमच्या फायलींवर परिणाम करू शकतो असे दोन मार्ग आहेत:

  1. ड्राइव्हवर डेटा लिहिताना सिस्टम खराब ब्लॉक शोधते आणि अशा प्रकारे डेटा लिहिण्यास नकार देते.
  2. डेटा लिहिल्यानंतर सिस्टम खराब ब्लॉक शोधते आणि अशा प्रकारे तो डेटा वाचण्यास नकार देते.

पहिल्या परिस्थितीत, तुमचा डेटा कधीही लिहिला गेला नाही, त्यामुळे तो करप्ट झालेला नाही. सहसा, सिस्टम स्वयंचलितपणे त्याचे निराकरण करेल. जर तसे झाले नाही तर, तुम्ही कदाचित फाइल वेगळ्या ठिकाणी सेव्ह करण्याचा प्रयत्न करून, किंवा क्लाउडवर कॉपी करून, तुमचा संगणक रीस्टार्ट करून आणि नंतर ती तुमच्या ड्राइव्हवर परत सेव्ह करून याचे निराकरण करू शकता.

दुस-या परिस्थितीत, दुर्दैवाने, तुमचा डेटा सहजपणे पुनर्प्राप्त केला जाऊ शकत नाही. अयशस्वी SSD वरून डेटा पुनर्प्राप्त करण्यासाठी तुम्ही काही पद्धती वापरून पाहू शकता, परंतु तुमच्या आशा पूर्ण करू नका. खराब ब्लॉक्सचा सामान्यतः अर्थ असा होतो की त्या ब्लॉक्सवर असलेला कोणताही डेटा चांगल्यासाठी गमावला जातो.

3. फाइल सिस्टमला दुरुस्तीची आवश्यकता आहे

तुमच्या स्क्रीनवर, Windows किंवा macOS वर यासारखा एरर मेसेज कधी पाहिला आहे? काहीवेळा हे फक्त तुमचा संगणक योग्य प्रकारे बंद न केल्यामुळे होऊ शकते. तथापि, इतर वेळी, हे तुमच्या एसएसडीमध्ये खराब ब्लॉक विकसित होण्याचे किंवा कनेक्टर पोर्टमध्ये समस्या असल्याचे लक्षण असू शकते.

सुदैवाने, ठराव सोपे आहे. Windows, macOS आणि Linux दूषित फाइल सिस्टमसाठी दुरुस्ती साधनांसह अंगभूत येतात. अशा त्रुटीवर, प्रत्येक OS तुम्हाला त्यांचे संबंधित साधन चालवण्यास सूचित करेल, म्हणून चरणांचे अनुसरण करा आणि फाइल सिस्टम दुरुस्त करा.

या प्रक्रियेत काही डेटा गमावण्याची शक्यता असते आणि तो पुनर्प्राप्त करणे कठीण होऊ शकते. हे अजून एक चांगले कारण आहे तुमच्या सर्व फायलींचा वेळोवेळी बॅकअप घ्या.

4. बूट दरम्यान वारंवार क्रॅश

जर तुमचा पीसी बूट प्रक्रियेदरम्यान क्रॅश होत असेल परंतु रीसेट बटण दोन वेळा दाबल्यानंतर ते चांगले कार्य करत असेल तर तुमच्या ड्राइव्हला दोष देण्याची शक्यता आहे. हा एक खराब ब्लॉक किंवा मरणा-या ड्राइव्हचे चिन्ह असू शकते, त्यामुळे तुमचा डेटा गमावण्यापूर्वी त्याचा बॅकअप घेणे चांगले.

ते ड्राइव्ह आहे की नाही हे तपासण्यासाठी, वर नमूद केलेल्या निदान साधनांपैकी एक डाउनलोड करा आणि चालवा. जर तुम्ही तुमच्या डेटाचा बॅकअप घेतला असेल, तर तुम्ही तुमचा ड्राइव्ह फॉरमॅट करून OS पुन्हा इंस्टॉल करून पाहू शकता.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *