गंभीरपणे धोक्यात असलेल्या उत्तर अटलांटिक उजव्या व्हेलची लोकसंख्या 20 वर्षांच्या नीचांकी पातळीवर पोहोचली आहे – आणि मानव मुख्यत्वे दोषी आहेत

उत्तर अटलांटिक राईट व्हेल, आधीच गंभीरपणे धोक्यात असलेल्या प्रजाती, सुमारे 20 वर्षांमध्ये सर्वात कमी लोकसंख्येवर पोहोचली आहे, असे संशोधकांनी सोमवारी जाहीर केले. सुमारे 2011 पासून प्रजातींमध्ये तीव्र घट झाली आहे — आणि तज्ञ म्हणतात की, मानव मुख्यत्वे दोषी आहेत.

नॉर्थ अटलांटिक राइट व्हेल कन्सोर्टियमने म्हटले आहे की व्हेलची लोकसंख्या 2019 मध्ये अंदाजे 366 वरून 2020 मध्ये 336 पर्यंत घसरली, 8% ची घट. समूहाने म्हटले आहे की प्रजातींसाठी ही जवळपास दोन दशकांतील सर्वात कमी लोकसंख्या आहे.

केवळ गेल्या दशकात, संशोधकांनी सांगितले की, प्रजाती 30% कमी झाली आहेत.

न्यू इंग्लंड एक्वैरियमच्या अँडरसन कॅबोट सेंटर फॉर ओशन लाइफमधील सहयोगी शास्त्रज्ञ हीदर पेटीस म्हणाल्या, “आम्ही या अंदाजामुळे स्पष्टपणे निराश झालो आहोत, परंतु अगदी स्पष्टपणे, आश्चर्यचकित नाही. “उजव्या व्हेल संशोधन आणि संवर्धन समुदायांना माहित आहे की प्रजातींचा मार्ग बदलण्यासाठी व्यापक प्रयत्न केले जात असताना, ते पुरेसे नाहीत.”

नॅशनल ओशनिक अँड अॅटमॉस्फेरिक असोसिएशन (NOAA) नुसार ही व्हेल प्रजाती “जगातील सर्वात धोक्यात मोठ्या व्हेल प्रजाती.” 1970 पासून ते लुप्तप्राय प्रजाती कायद्यांतर्गत धोक्यात असलेल्या म्हणून सूचीबद्ध आहेत.

नॉर्थ अटलांटिक राईट व्हेल कन्सोर्टियमचे अध्यक्ष स्कॉट क्रॉस यांनी मानवांच्या घटतेकडे लक्ष वेधले आणि ते म्हणाले, “मानवी क्रियाकलाप या प्रजातीला नामशेष होण्याच्या दिशेने नेत आहेत यात काही शंका नाही.”

संशोधकांनी विशेषत: व्हेल मासेमारी उद्योगावर झालेल्या परिणामाकडे लक्ष वेधले. द न्यू इंग्लंड मत्स्यालय एका प्रेस रीलिझमध्ये म्हटले आहे की जहाजे स्ट्राइक आणि मासेमारीच्या गियरमध्ये अडकणे हे प्रजातींसाठी “सर्वात मोठे धोके” आहेत. मत्स्यालयाच्या स्वतःच्या संशोधनानुसार, ओळखल्या गेलेल्या उजव्या व्हेलपैकी 86% मासेमारीच्या गियरमध्ये किमान एकदा तरी अडकले आहेत.

प्रजातींच्या ऱ्हासाला हवामानातील बदल देखील कारणीभूत आहेत. एक अभ्यास ऑगस्टमध्ये प्रकाशित झालेल्या तापमानामुळे “कमी अनुकूल वातावरण” निर्माण झाल्याचे आढळले. मूलत:, संशोधकांना आढळले की, ग्लोबल वार्मिंग हे एक कारण आहे की व्हेलला अधिक धोकादायक भागात स्थलांतर करण्यास भाग पाडले जाते जेणेकरून ते खाऊ शकतील. संशोधकांना असे आढळून आले की ते ज्या भागात गेले आहेत, त्या ठिकाणी जहाजांचे स्ट्राइक आणि मासेमारी अडकणे टाळण्यासाठी कमी संरक्षण आहेत.

या वर्षी आतापर्यंत, उत्तर अटलांटिकच्या उजव्या व्हेल मृत्यूचे किमान दोन दस्तऐवजीकरण झाले आहेत, असे न्यू इंग्लंड एक्वैरियमने म्हटले आहे. फेब्रुवारीमध्ये फ्लोरिडाजवळील कॅल्व्हिंग ग्राउंडमध्ये एका मनोरंजक मासेमारी बोटीने व्हेलला धडक दिली होती. दुसरा “फसलेला आणि क्षीण झालेला” होता.

मत्स्यालयाने सांगितले की या वर्षी दस्तऐवजीकरण केलेल्या मृत्यूची एकूण संख्या कमी आहे, जी “उत्साहजनक” आहे, परंतु सामान्यत: उजव्या व्हेल मृत्यूच्या केवळ 36% आढळून येतात.

मत्स्यालय देखील नोंद संशोधन करंट बायोलॉजी या जूनमध्ये प्रकाशित झाले आहे जे दर्शविते की गेल्या 40 वर्षांमध्ये उजव्या व्हेलचा आकार कमी झाला आहे. संशोधकांना मासेमारीच्या गियरमध्ये अडकणे आणि इतर घटना आढळल्या प्रजातींची वाढ खुंटते, प्रौढ लोक 1980 मध्ये जन्मलेल्या एका पेक्षा सुमारे तीन फूट कमी पूर्ण वाढ झालेल्या लांबीपर्यंत पोहोचतात. अडकलेल्या व्हेल मातांचे बछडे देखील लहान असतात, असे संशोधकांना आढळले.

तरीही, क्रॉस म्हणाले, उजव्या व्हेल “एक आश्चर्यकारकपणे लवचिक प्रजाती” आहेत आणि पुरेशी मदत मिळाल्यास ते पुनरागमन करू शकतील अशी त्याला अपेक्षा आहे. या वर्षी आतापर्यंत, संशोधकांनी 18 माता-वासर उजव्या व्हेल जोड्यांचा मागोवा घेतला आहे, जे 23 जोड्यांच्या वार्षिक सरासरीपेक्षा कमी असूनही ते “आशावादाचे कारण” असल्याचे त्यांचे म्हणणे आहे.

“राईट व्हेलच्या कामात गुंतलेला कोणीही विश्वास ठेवत नाही की प्रजाती यातून सावरू शकत नाहीत,” क्रॉस म्हणाले. “आम्ही त्यांना मारणे थांबवले आणि त्यांना प्राणघातक अडथळ्यांनी ग्रासलेले अन्न, सोबती आणि निवासस्थान शोधण्यासाठी ऊर्जा वाटप करण्याची परवानगी दिली तर ते पूर्णपणे करू शकतात.”

संशोधकांचे म्हणणे आहे की प्रजाती वाचवण्यासाठी अधिक धाडसी आणि तात्काळ कारवाई करणे आवश्यक आहे, ज्याचे प्रतिध्वनी कॉल 2017 अशी कारवाई न झाल्यास प्रजाती नामशेष होऊ शकतात असा इशारा दिला होता.

पेटीस म्हणाले, “मानव म्हणून आम्ही या व्हेल ज्या संकटात आहेत त्या स्थितीत त्यांना ठेवले आहे आणि आमच्यात त्यांना त्यातून बाहेर पडण्याची क्षमता आहे.” “या प्रजातीचे अस्तित्व सुनिश्चित करण्यासाठी व्यापक सहकार्य आणि दीर्घकालीन वचनबद्धता आवश्यक आहे आणि जहाजांशी अडकणे आणि टक्कर टाळण्यासाठी तातडीच्या कारवाईची अंमलबजावणी करणे आवश्यक आहे.”

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *