काही राज्यांमध्ये गृहखरेदीदार नियामकांवर नाराज आहेत ज्यामुळे विकासकांना प्रकल्प पूर्ण करण्यासाठी अधिक वेळ मिळतो

FPCE चे अध्यक्ष अभय कुमार उपाध्याय म्हणाले की महाराष्ट्र, UP आणि कर्नाटकच्या RERA प्राधिकरणांनी रिअल इस्टेट प्रकल्पांची नोंदणी “मनमानीपणे” वाढवली आहे आणि पूर्ण करण्यासाठी आणखी वेळ दिला आहे.

नवी दिल्ली: महाराष्ट्र, उत्तर प्रदेश आणि कर्नाटकच्या रिअल इस्टेट नियामकांनी प्रकल्प पूर्ण करण्यासाठी दिलेल्या मुदतवाढीला गृहखरेदीदारांच्या संघटनेने तीव्र आक्षेप घेतला आहे, असे म्हटले आहे की यामुळे सदनिकाधारक आर्थिक ताणतणावाखाली येतील. फोरम फॉर पीपल्स कलेक्टिव्ह एफर्ट्स (FPCE) ने गृहनिर्माण आणि शहरी व्यवहार सचिव दुर्गा शंकर मिश्रा यांना पत्र लिहून केंद्राने या प्रकरणात हस्तक्षेप करावा आणि या तीन राज्यांना त्यांचे निर्णय मागे घेण्याचे निर्देश द्यावेत अशी मागणी केली आहे.

FPCE चे अध्यक्ष अभय कुमार उपाध्याय म्हणाले की महाराष्ट्र, UP आणि कर्नाटकच्या RERA प्राधिकरणांनी रिअल इस्टेट प्रकल्पांची नोंदणी “मनमानीपणे” वाढवली आहे आणि पूर्ण करण्यासाठी आणखी वेळ दिला आहे. पत्रात, FPCE ने म्हटले आहे की केंद्रीय गृहनिर्माण मंत्रालयाने गेल्या वर्षी देशभरातील रिअल इस्टेट प्रकल्पांना 6 महिन्यांची मुदतवाढ (शून्य कालावधी) प्रदान केली होती, ज्यामध्ये राज्य RERA प्राधिकरणांना आणखी तीन महिन्यांची मुदतवाढ देण्याचा पर्याय होता.

कोविड महामारीच्या काळात बांधकाम व्यावसायिकांना दिलासा देण्याच्या एकमेव उद्देशाने हे RERA अंतर्गत केंद्रीय सल्लागार परिषदेने (CAC) केले होते, असेही त्यात म्हटले आहे. CAC चे सदस्य असलेले उपाध्याय म्हणाले, “रेरा अंतर्गत गृहखरेदीदारांना त्यांची घरे वेळेवर मिळवून देण्याच्या हक्कांवर गदा आणणे हा यामागचा उद्देश होता.

उपाध्याय म्हणाले की, एफपीसीई, ज्याने रिअल्टी कायदा RERA मंजूर करण्यात आणि अंमलबजावणीमध्ये महत्त्वपूर्ण भूमिका बजावली आहे, त्यांनी अशा ब्लँकेट विस्ताराला स्पष्टपणे विरोध केला आहे. सीएसीच्या बैठकीत ते म्हणाले की एफपीसीईने गृहखरेदीदारांसाठी दिलासा मागितला होता परंतु त्याचा विचारही केला गेला नाही.

“त्यानंतर CAC ची बैठक झालेली नाही हे देखील नमूद करणे उचित आहे, शक्यतो बांधकाम व्यावसायिकांना दिलासा देण्याचे हँडल राज्यांतील RERA प्राधिकरणांकडे सुपूर्द करण्यात आले आहे,….

“….आणि एक अलिखित नियम म्हणून गृहखरेदीदारांचा अजेंडा CAC द्वारे विचारात घेण्यासाठी योग्य मानला जात नाही, जो निश्चितपणे बांधकाम व्यावसायिकांच्या पूर्वाग्रहाला चटका लावतो,” असे पत्रात म्हटले आहे.

FPCE ने म्हटले आहे की महाराष्ट्र, उत्तर प्रदेश आणि कर्नाटकने “बेपर्वाईने, घर खरेदीदारांच्या हक्कांकडे दुर्लक्ष केले आहे”, कोविड-19 दुसऱ्या लाटेच्या नावाखाली रिअल इस्टेट प्रकल्पांना आणखी एक मुदतवाढ दिली आहे. 6 ऑगस्ट 2021 रोजी, महाराष्ट्र RERA ने प्रकल्प पूर्ण करण्यासाठी 6 महिन्यांची मुदत वाढवली, तर 18 ऑगस्ट रोजी, UP RERA ने नऊ महिने आणि 27 ऑगस्ट रोजी कर्नाटक RERA ने 6 महिन्यांची मुदतवाढ दिली.

“साहजिकच बिल्डर्सच्या दबावाखाली तुमच्या 2020 च्या सल्लागाराने विस्ताराचे दरवाजे उघडले आहेत, हे सांगण्याची गरज नाही.
उपाध्याय म्हणाले, “तुमच्या पुस्तकातून माहिती घेऊन, केंद्र सरकारने किंवा कोणत्याही राज्य सरकारने कोणतेही काम थांबवलेले नसताना किंवा संपूर्ण लॉकडाऊन जाहीर केलेले नसतानाही RERA प्राधिकरण यादृच्छिकपणे ब्लँकेट एक्स्टेंशन देत आहेत,” उपाध्याय म्हणाले.

संपूर्ण दुसरी लाट फक्त 2-3 महिने चालली तर 6-9 महिन्यांसाठी मुदतवाढ देण्यात आली आहे, असे ते म्हणाले. हे “कोणत्याही तर्काला किंवा तर्काला पराभूत करते आणि कोणत्याही विवेकी मनाच्या आकलनापलीकडचे आहे,” उपाध्याय म्हणाले. “एकतर्फी, मनमानी आणि कोणत्याही तार्किक किंवा कायदेशीर आधाराशिवाय” RERA प्राधिकरणांद्वारे असे निर्णय कसे घेतले जाऊ शकतात यावर त्यांनी आश्चर्य व्यक्त केले.

अशा विस्ताराचा थेट परिणाम गृहखरेदीदारांना अपरिहार्यपणे आणि थेट सामना करावा लागेल, FPCE अध्यक्ष म्हणाले. प्रकल्पांच्या नियोजित हस्तांतराला आता एक वर्षापेक्षा जास्त विलंब होईल, असेही ते म्हणाले. गृहखरेदीदारांना विस्तारित कालावधीसाठी EMI आणि भाडे देणे सुरू ठेवावे लागेल.

FPCE ने म्हटले आहे की अशा विस्तारामुळे घर खरेदीदारांवर कहर आणि अकल्पनीय आर्थिक ताण निर्माण होईल. उपाध्याय यांनी भीती व्यक्त केली की इतर राज्यांचे RERA प्राधिकरणे त्याचे अनुकरण करू शकतात आणि प्रकल्प पूर्ण करण्याच्या वेळेची एकतर्फी, बेकायदेशीर आणि अनियंत्रित विस्ताराची घोषणा करतील.

“तसे होण्यापूर्वी, महाराष्ट्र, उत्तर प्रदेश आणि कर्नाटक RERA प्राधिकरणांना त्यांच्या प्रकल्प पूर्ण होण्याच्या मुदती वाढवण्याच्या सूचना मागे घेण्याचा सल्ला/निर्देशित करणे आवश्यक आहे.”

FPCE ने गृहनिर्माण सचिवांना सर्व राज्य सरकारांना आणि सर्व RERA प्राधिकरणांना प्रकल्प पूर्ण करण्यासाठी मुदतीत आणखी मुदतवाढ देऊ नये यासाठी सल्लागार जारी करण्याची विनंती केली आहे. “तसेच, हे स्पष्ट करणे आवश्यक आहे की ज्या RERA प्राधिकरणांनी आधीच मुदत वाढवली आहे त्यांनी अशी अधिसूचना मागे घ्यावी आणि अधिसूचनेखाली आधीच दिलेली अशी कोणतीही मुदतवाढ रद्द करावी,” असे पत्रात म्हटले आहे.

उपाध्याय म्हणाले की, “अशा निर्विकार विस्तारामुळे RERA च्या उद्देशालाच हरताळ फासला जातो कारण नियामकाद्वारे सर्व भागधारकांसाठी संतुलित आणि न्याय्य निर्णय घेण्याचा त्याचा हेतू आता निर्लज्जपणे धोक्यात आला आहे”. असोसिएशनने म्हटले आहे की घर खरेदीदार त्यांच्या समस्या ज्या पद्धतीने हाताळल्या जात आहेत त्याबद्दल ते अत्यंत नाराज आहेत.

“…आम्हाला आशा आहे की तुम्ही बिल्डरांना मदत करण्यासाठी मुदतवाढ देण्यासाठी गेल्या वर्षी तुमच्या चांगल्या कार्यालयाने दाखवलेली तत्परता आणि तत्परता दाखवाल. तुमच्या थेट हस्तक्षेपाची खूप गरज आहे कारण घर खरेदी करणारे प्रचंड तणावाखाली आहेत आणि त्यांना या गंभीर प्रसंगी तुमच्या पाठिंब्याचीही गरज आहे,” असे उपाध्याय यांनी पत्रात म्हटले आहे.

त्यांनी आशा व्यक्त केली की गृहनिर्माण सचिव अपीलचा विचार करतील आणि रिअल इस्टेट क्षेत्र आणि गृहखरेदीदार दोघांनाही वाचवण्यासाठी त्वरित कारवाई करतील.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *