शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की त्यांनी आकाशगंगेच्या बाहेर पहिला ग्रह शोधला आहे

नासा म्हणते की शास्त्रज्ञांचा एक गट असू शकतो शोधले आकाशगंगेच्या पलीकडे नवीन ग्रहाची चिन्हे. संभाव्य शोध हा दुसऱ्या आकाशगंगेत सापडलेला पहिला ग्रह असू शकतो.

नासाच्या म्हणण्यानुसार, अज्ञात आणि अंदाजे शनीच्या आकाराचा संभाव्य ग्रह, सर्पिल आकाशगंगा मेसियर 51, किंवा ज्याला व्हर्लपूल गॅलेक्सी म्हणून ओळखले जाते, पृथ्वीपासून सुमारे 28 दशलक्ष प्रकाशवर्षे दूर आहे.

संशोधकांनी चंद्र एक्स-रे वेधशाळा नावाच्या नासाच्या दुर्बिणीसह आणि एक्स-रे ट्रान्झिट पद्धती म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या ग्रहांचा शोध घेण्यासाठी नवीन तंत्र वापरून शोध लावला. एक्सोप्लॅनेट्स, ज्यांना नासा आपल्या सौरमालेबाहेरील ग्रह म्हणून परिभाषित करते, खगोलशास्त्रज्ञांना शोधणे कठीण आहे.

परंतु नवीन पद्धतीमुळे, शास्त्रज्ञ जेव्हा एखादी वस्तू ताऱ्यावरून फिरते आणि त्याचे क्ष-किरण अवरोधित करते तेव्हा ते रेकॉर्ड करण्यास सक्षम होते. ऑब्जेक्टच्या हालचालीचा कालावधी आणि तीव्रता संशोधकांना संभाव्य ग्रहाच्या आकार आणि कक्षाबद्दल अधिक सांगू शकते.

खगोलशास्त्रज्ञ प्रकाशित नेचर अॅस्ट्रॉनॉमी जर्नलमध्ये सोमवारी त्यांचे निष्कर्ष.

“आम्ही क्ष-किरण तरंगलांबींवर ग्रह उमेदवारांचा शोध घेऊन इतर जग शोधण्यासाठी एक संपूर्ण नवीन क्षेत्र उघडण्याचा प्रयत्न करत आहोत, एक धोरण ज्यामुळे त्यांना इतर आकाशगंगांमध्ये शोधणे शक्य होते,” असे हार्वर्डमधील खगोलभौतिकशास्त्रज्ञ रोझन डी स्टेफानो म्हणाले. -स्मिथसोनियन सेंटर, ज्यांनी या अभ्यासाचे नेतृत्व केले.

हा शोध रोमांचक आहे परंतु संशोधकांनी भर दिला की ग्रहाच्या अस्तित्वाची पुष्टी करण्यासाठी अधिक डेटा आवश्यक आहे, ज्यास अनेक दशके लागू शकतात. नासाने म्हटले आहे की संभाव्य ग्रहाच्या कक्षेचा आकार इतका मोठा आहे की तो “त्याच्या बायनरी भागीदारासमोर सुमारे 70 वर्षे पुन्हा ओलांडू शकणार नाही.”

“दुर्दैवाने आम्ही एक ग्रह पाहत आहोत याची पुष्टी करण्यासाठी आम्हाला दुसरे संक्रमण पाहण्यासाठी अनेक दशके प्रतीक्षा करावी लागेल,” निया इमारा, सांताक्रूझ येथील कॅलिफोर्निया विद्यापीठातील अभ्यासाच्या सह-लेखिका आणि खगोलभौतिकशास्त्रज्ञ म्हणाल्या. “आणि प्रदक्षिणा करण्यासाठी किती वेळ लागतो या अनिश्चिततेमुळे, आम्हाला नेमके कधी पहावे हे माहित नाही.”

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *