आयफोन किती काळ टिकतात? एक विश्लेषण

तुमचा आयफोन अपग्रेड करण्‍यापूर्वी तो किती काळ टिकेल याचा विचार करत आहात? हे शोधण्यासाठी आयफोनचे सरासरी आयुर्मान तपासूया.

जेव्हा तुम्ही आयफोन खरेदी करता, तेव्हा उच्च किंमत लक्षात घेता ते योग्य वेळेसाठी काम करेल अशी तुमची अपेक्षा असते. परंतु आपण आयफोन किती काळ टिकेल अशी अपेक्षा करू शकता? हे काही घटकांवर अवलंबून असते.

चला आयफोनच्या सरासरी आयुर्मानावर एक नजर टाकूया जेणेकरून तुम्ही तुमच्या खरेदीची काळजीपूर्वक योजना करू शकता.

सर्वात महत्वाचा आयफोन आयुर्मान घटक: सॉफ्टवेअर अद्यतने

तांत्रिकदृष्ट्या, जोपर्यंत तुमचा iPhone चालू असतो आणि कार्य करतो तोपर्यंत तो त्याच्या आयुष्याच्या आत असतो. परंतु व्यावहारिकदृष्ट्या, आपला आयफोन अद्याप त्याच्या उपयुक्त जीवनात आहे की नाही हे निर्धारित करण्याचे काही मार्ग आहेत; Apple कडून iOS आणि सुरक्षा अद्यतने किती काळ प्राप्त होतात हे त्यापैकी मुख्य आहे.

प्रत्येक पात्र आयफोनला सॉफ्टवेअर अपडेट उपलब्ध झाल्यानंतर लगेचच मिळतात, मग ती iOS 15 सारखी मोठी पुनरावृत्ती असो, किंवा iOS 15.0.1 सारख्या बगचे निराकरण करण्यासाठी किरकोळ रिलीझ असो. हे इन्स्टॉल केल्याने तुमच्या iPhone मध्ये फक्त नवीन वैशिष्ट्ये येत नाहीत तर तुमचे डिव्हाइस सुरक्षित ठेवण्यासाठी सुरक्षा समस्या देखील दूर होतात.

कालांतराने, ऍपल जुन्या आयफोन मॉडेलसाठी समर्थन कमी करते. काही लोक वापरत असलेल्‍या एजिंग डिव्‍हाइसवर नवीन रिलीझ कार्य करते याची खात्री करण्‍यासाठी वेळ घालवणे कोणत्याही कंपनीसाठी फायदेशीर नाही. तसेच, जुन्या आयफोन मॉडेल्सचे कमकुवत हार्डवेअर नवीन iOS आवृत्त्यांच्या गरजा पूर्ण करू शकत नाहीत.

Apple त्याच्या जुन्या उपकरणांसाठी “व्हिंटेज” आणि “अप्रचलित” लेबले वापरते. ऍपल डिव्हाइस अप्रचलित मानले जाते जेव्हा कंपनीने सात वर्षापूर्वी विक्रीसाठी त्याचे वितरण करणे थांबवले – लक्षात ठेवा की ही तिच्या सुरुवातीच्या प्रकाशन तारखेसारखी नाही.

या टप्प्यावर, Apple हार्डवेअर समर्थन किंवा डिव्हाइस ऑफर करत नाही आणि सेवा प्रदाते त्यांच्यासाठी भाग ऑर्डर करू शकत नाहीत. या लेखनानुसार, iPhone 4S आणि त्याहून जुने अप्रचलित मानले जातात.

एकदा तुमचा iPhone यापुढे सुरक्षा अद्यतने प्राप्त करत नाही, ती श्रेणीसुधारित करण्याची वेळ आली आहे. तुमचे डिव्हाइस समर्थन गमावल्यानंतर ताबडतोब हल्ल्याला बळी पडण्याची शक्यता नसली तरी, दीर्घकाळ असमर्थित डिव्हाइस वापरणे चांगले नाही. कोणत्याही मोठ्या सुरक्षा त्रुटी आढळल्यास, Apple आपल्या फोनसाठी त्यांचे निराकरण करणार नाही.

Apple आता जुन्या iOS आवृत्त्यांना देखील समर्थन देते

iOS 15 च्या रिलीझसह, Apple ने जुन्या आवृत्त्यांसाठी समर्थन धोरण बदलले. भूतकाळात, एकदा iOS ची नवीनतम आवृत्ती आली की, तुम्हाला सुरक्षा पॅच मिळणे सुरू ठेवण्यासाठी अपग्रेड करावे लागले. याचे कारण असे की Apple ने साधारणपणे मागील iOS आवृत्त्यांचे समर्थन करणे बंद केले जेव्हा नवीन उपलब्ध होते.

परंतु Apple ने 2021 पासून हे बदलले आहे. तुम्ही iOS 14 वर असल्यास, तुम्ही या पर्यायाला भेट देता तेव्हा तुमचा आयफोन अपडेट करा, तुम्हाला iOS 15 वर अपग्रेड करण्याच्या प्रॉम्प्ट व्यतिरिक्त, नवीनतम iOS 14 आवृत्ती डाउनलोड करण्यासाठी एक सूचना दिसेल.

हे दिसून येते की हे पूर्णपणे नवीन नाही. Apple ने 2020 आणि 2021 मध्ये iOS 12 साठी सुरक्षा अद्यतने शांतपणे जारी केली, जे नवीनतम आवृत्ती चालवू शकत नाहीत अशा उपकरणांना समर्थन देतात.

हा सपोर्ट किती काळ टिकेल हे कंपनीने सांगितले नाही, परंतु तुमच्या सध्याच्या iOS आवृत्तीवर काही काळ राहण्याचा पर्याय मिळणे छान आहे. भविष्यात, नवीनतम iOS अद्यतनास समर्थन न देणारे iPhones अद्याप महिने किंवा आणखी एक वर्ष समर्थन मोजू शकतात.

तुम्ही वापरत असलेल्या अ‍ॅप्सवर अवलंबून, तुम्हाला जुन्या iOS आवृत्त्यांसाठी अ‍ॅप्सचे समर्थन सोडण्याची काळजी देखील करावी लागेल. उदाहरणार्थ, लेखनाच्या वेळी, iPhone साठी Chrome ला किमान iOS 14 आवश्यक आहे, परंतु Spotify iOS 12 आणि नंतरच्या आवृत्तीवर कार्य करते.

आयफोनच्या आयुष्यावर परिणाम करणारे इतर घटक

तुमचा iPhone iOS ची समर्थित आवृत्ती चालवतो की नाही हा त्याच्या आयुष्यासाठी सर्वात महत्त्वाचा घटक आहे. परंतु आयफोनच्या आयुर्मानाचे हे एकमेव व्यावहारिक उपाय नाही; इतर मुद्दे खेळात येऊ शकतात.

बद्दल विचार करत आहे तुमचा आयफोन अपग्रेड करण्याची वेळ आली आहे तुमचा पुढील आयफोन किती काळ टिकेल याचा अंदाज लावण्यात मदत करू शकते.

बॅटरी आरोग्य

बॅटरी हे उपभोग्य घटक असतात, त्यामुळे ते सहसा एखाद्या यंत्राचा पहिला भाग असतात ज्यामध्ये समस्या येतात. अनेक वर्षांच्या चार्जिंग सायकलनंतर, बॅटरी 100% दाखवत असतानाही ती पूर्वीइतकी चार्ज ठेवत नाही. तुम्ही तुमचे डिव्‍हाइस कसे चार्ज करता यावर अवलंबून, तुम्‍हाला किमान दोन वर्षापर्यंत कार्यप्रदर्शनात फारशी अधोगती दिसू नये.

आपण करू शकता तुमच्या iPhone बॅटरीचे आरोग्य तपासा ते कसे कार्य करते हे पाहण्यासाठी. कमाल क्षमता 80% पेक्षा कमी असल्यास, तुम्ही Apple ला नवीन बॅटरीसाठी पैसे देण्याचा विचार करू शकता. हे स्वस्त नाही, परंतु अगदी नवीन डिव्हाइससाठी पैसे देण्यापेक्षा ते खूपच कमी महाग आहे. आणि जर बॅटरी ही तुमची एकमेव समस्या असेल, तर अगदी नवीन बॅटरी तुमच्या डिव्हाइसला अनेक वर्षे अतिरिक्त आयुष्य देऊ शकते.

मर्यादित स्टोरेज स्पेस

तुमचा iPhone iOS च्या वर्तमान आवृत्तीवर असला तरीही, तुम्ही तुमच्या डिव्हाइसवर बरेच फोटो, व्हिडिओ आणि अॅप्स ठेवल्यास तुमचे स्टोरेज संपेल. विशेषतः जर तुम्ही कमी जागा असलेल्या मॉडेलची निवड केली असेल तुमच्या iPhone खरेदीवर पैसे वाचवा, अशा ठिकाणी पोहोचणे सोपे आहे जेथे “कमी स्टोरेज” चेतावणी टाळण्यासाठी तुम्हाला तुमच्या डिव्हाइसवर काय आहे ते सतत हाताळावे लागेल. हे तुम्हाला अपग्रेड करण्यासाठी प्रवृत्त करू शकते जेव्हा तुम्हाला अन्यथा करण्याची आवश्यकता नसते.

सुदैवाने, ऍपल अधूनमधून आयफोनसाठी बेस स्टोरेज वाढवते. 2021 ची iPhone 13 लाइन, उदाहरणार्थ, 128GB पासून सुरू होते—64GB बेस पर्याय काढून टाकते.

तुमचा वापर डिव्हाइसच्या आयुर्मानावर किती iPhone संचयन प्रभावित करतो हे निर्धारित करेल. तुम्ही ऑफलाइन संगीत डाउनलोड करत नसल्यास, बरेच मोठे अॅप्स वापरू नका आणि उच्च-गुणवत्तेचे व्हिडिओ रेकॉर्ड करू नका, तर तुम्ही कदाचित वर्षानुवर्षे कमी स्टोरेजसह दूर जाऊ शकता. अन्यथा, अधिक स्टोरेजसाठी थोडे अधिक पैसे आधीच खर्च करणे शहाणपणाचे आहे, जेणेकरून तुम्ही तुमचा फोन जास्त काळ ठेवू शकता.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *