एक चांगला इन्फोग्राफिक काय बनवते? 5 उपयुक्त टिपा

आपल्या इन्फोग्राफिकमध्ये काय समाविष्ट करावे ते मनोरंजक, माहितीपूर्ण आणि आपल्या लक्ष्यित प्रेक्षकांना आकर्षित करण्यासाठी ते शोधा.

भरपूर स्पर्धात्मक सामग्री असलेल्या जगात, स्पष्ट संवाद तुमचे सर्वात शक्तिशाली साधन असू शकते. त्याच्या अभावामुळे गैरसमज, अनास्था किंवा सक्रिय नापसंती होऊ शकते.

तुम्हाला समजण्यास सोपी आणि दिसायला आकर्षक अशा प्रकारे माहिती शेअर करायची असल्यास, तुम्ही इन्फोग्राफिक तयार करण्याचा विचार करावा. आम्‍ही तुम्‍हाला चांगले इन्फोग्राफिक काय बनवते याची माहिती देणार आहोत.

इन्फोग्राफिक म्हणजे काय?

इन्फोग्राफिक्स हा डेटा, आकडेवारी आणि आकडे समजण्यास कठिण समजण्याचा एक आकर्षक आणि परवडणारा मार्ग आहे.

हे माहिती आणि डेटाचे व्हिज्युअल प्रतिनिधित्व आहे ज्याचा हेतू समजण्यास सोपा विहंगावलोकन देणे आहे, अनेकदा गुंतागुंतीच्या विषयाचे. त्यामध्ये चित्रे, आकृत्या आणि आलेख यांसारखे ग्राफिक घटक असतात.

तुम्ही प्रत्येक उद्योगात इन्फोग्राफिक्स वापरू शकता. उदाहरणार्थ, ते व्यवसाय, शैक्षणिक संस्था, ना-नफा आणि सरकारांसाठी एक शक्तिशाली संप्रेषण साधन आहेत.

जे प्रभावी इन्फोग्राफिक बनवते ते व्यक्तिनिष्ठ असू शकते, परंतु असे काही गुणधर्म आहेत जे बर्‍याच चांगल्या इन्फोग्राफिक्समध्ये असतात. ते एक कथा सांगतात, समजण्यास सोपी असतात आणि चांगली रचना केलेली असतात.

चांगल्या इन्फोग्राफिकच्या सामान्य घटकांवर चर्चा करूया.

1. आपले लक्ष्यित प्रेक्षक शोधा

सर्वात यशस्वी इन्फोग्राफिक्स विशिष्ट प्रेक्षकांसाठी निर्देशित केले जातात. आपले लक्ष्यित प्रेक्षक कोण आहेत हे आपण अनिश्चित असल्यास, तपासा खरेदीदार व्यक्तिमत्व तयार करण्यासाठी आमचे मार्गदर्शक; हे तुम्हाला तुमच्या लक्ष्यित प्रेक्षकांना साचेबद्ध करण्यात मदत करेल. आपण आपल्या लक्ष्यित प्रेक्षकांच्या कौशल्याची पातळी आणि सांस्कृतिक पार्श्वभूमी देखील विचारात घ्यावी.

इन्फोग्राफिक्स तयार करताना लोकांची एक सामान्य चूक व्हायरल विषयावर त्यांची रचना करणे आहे. हे त्यांच्या लक्ष्यित प्रेक्षकांकडे दुर्लक्ष करण्याच्या किंमतीवर येते. इन्फोग्राफिक डिझाइन करण्याचा एक भाग म्हणजे ते कोणासाठी आहे आणि कोणासाठी नाही हे जाणून घेणे आणि प्रत्येकजण ट्रेंडला प्रतिसाद देणार नाही.

तुमचे लक्ष्यित प्रेक्षक कोण आहेत हे ठरवल्याने तुम्ही तुमचा संदेश संप्रेषण करण्यासाठी वापरता त्या टोन आणि ग्राफिक्सवर प्रभाव पडेल.

2. एका केंद्रीय संदेशावर लक्ष केंद्रित करा

अनेक इन्फोग्राफिक्स अनेक भिन्न विषयांना एका प्रतिनिधित्वामध्ये संकुचित करण्याचा प्रयत्न करतात. तथापि, हे फक्त गोंधळात टाकणारे बनवते आणि दर्शकांना ते पचवणे कठीण होईल.

हे सोपे ठेवा आणि तुमच्या प्रेक्षकांना आकर्षक बनवत असताना एका विषयावर चिकटून रहा. तद्वतच, तुमच्या इन्फोग्राफिकमध्ये फक्त काही अतिरिक्त बिंदूंसह एक मुख्य संदेश असावा.

3. व्यावहारिक लाभ प्रदान करा

इन्फोग्राफिक तुमच्या प्रेक्षकांसाठी उपयुक्त असावे. अशा प्रकारे विचार करा, तुमच्या दर्शकांना एक समस्या आहे आणि तुमचे कार्य समाधान ऑफर करणे आहे. तुम्ही इन्फोग्राफिक तयार करण्यास सुरुवात करण्यापूर्वी, स्वतःला विचारा “माझ्या प्रेक्षकांना याचा कसा फायदा होईल?”

कोणतीही सामायिक केलेली सामग्री, विशेषत: इन्फोग्राफिक्सने वाचकांना मूर्त फायदे दिले पाहिजेत. तुम्ही महत्त्वाचे नवीन संशोधन प्रदर्शित करत असाल किंवा एखादी अवघड संकल्पना सोपी करत असाल, वाचक त्यापासून काहीतरी दूर नेण्यास सक्षम असावे.

4. ते दिसायला आकर्षक बनवा

ग्राफिक निवड आणि डिझाइन हे इन्फोग्राफिकचे काही महत्त्वाचे भाग आहेत. सुरुवातीच्यासाठी, दर्शकांना अनावश्यक मजकुराने विचलित न होता इन्फोग्राफिक वाचण्यास सक्षम असावे. आणि इन्फोग्राफिक जितके अधिक आकर्षक असेल तितके ते अधिक प्रभावी होईल.

सौंदर्यदृष्ट्या आनंद देणारे इन्फोग्राफिक वाचकांना उत्तेजित करेल आणि ते सामग्री अधिक संस्मरणीय बनवेल.

आकर्षक इन्फोग्राफिक्ससाठी काही सर्वोत्तम तंत्रांमध्ये नॉन-स्टँडर्ड फ्लोचार्ट आणि आलेख वापरणे समाविष्ट आहे. व्हेन डायग्राम, नकाशे आणि मानवी चेहऱ्यांची चित्रे देखील तुमच्या प्रेक्षकांना आकर्षित करण्याचा आणि तुमचा मुद्दा मांडण्याचा एक उत्तम मार्ग आहे.

तुम्‍हाला पाठवण्‍याची इच्‍छित असलेली माहिती अनेक प्रकारच्या ग्राफिक्ससह कार्य करू शकते, परंतु नेहमी सर्वात प्रभावी आणि सोपी शैली वापरण्‍याचा प्रयत्‍न करा. उदाहरणार्थ, ठराविक कालावधीत बदल प्रदर्शित करण्यासाठी तुम्ही इमेज-आधारित फ्लोचार्ट किंवा रेखा आलेख वापरू शकता.

डिझाइन घटक वापरणे हे उद्दिष्ट आहे जे वाचकांना संपूर्णपणे इन्फोग्राफिकच्या तळापर्यंत घेऊन जाईल.

फॉन्ट पदानुक्रम तयार करण्याचा प्रयत्न करा. एक फॉन्ट मुख्य शीर्षकासाठी, दुसरा विभाग शीर्षलेखांसाठी आणि शेवटचा मुख्य मजकूरासाठी वापरला जाऊ शकतो. फॉन्ट वाचण्यास सोपे आहेत याची खात्री करण्यास विसरू नका!

तसेच, थोडी पांढरी (ऋण) जागा सोडा. पांढरी जागा कोणत्याही मजकूर आणि प्रतिमा रहित असलेल्या क्षेत्रांचा संदर्भ देते; हे गोंधळ टाळण्यास मदत करेल.

आपण कोणत्याही रंगाशिवाय माहिती देऊ शकता, हे आवश्यक संकल्पना संप्रेषण करण्यासाठी एक प्रभावी साधन आहे. रंग गट संबंधित घटकांना मदत करेल आणि महत्त्वाचा डेटा हायलाइट करेल. तपासा आमची अॅप्सची सूची जी तुम्हाला सर्वोत्तम रंग योजना आणि पॅलेट शोधण्यात मदत करेल.

5. एक गोष्ट सांगा

चांगले इन्फोग्राफिक्स अर्थपूर्ण, संस्मरणीय कथा सांगतात, तुमच्या वाचकाला हाताशी धरून त्यांना मार्गदर्शन करतात.

माहिती विभागांमध्ये विभाजित करणे नेहमीच चांगली कल्पना असते, यामुळे एक सुलभ प्रवाह तयार होईल. एखाद्या चांगल्या कथेप्रमाणे, सर्वोत्तम इन्फोग्राफिक्स तुम्हाला एका टप्प्यातून दुसऱ्या टप्प्यात घेऊन संदेश देतात.

तुमच्या इन्फोग्राफिकचा प्रवाह नियंत्रित करण्यासाठी, शीर्षलेख, संख्या, चित्रे, रंग, पांढरी जागा आणि चार्ट वापरा. दर्शकांच्या डोळ्यांना नैसर्गिकरित्या प्रवास करण्यास मदत करण्यासाठी संपूर्ण इन्फोग्राफिकमध्ये धोरणात्मकपणे ठेवलेले मजकूर आणि चिन्हे यासारखे घटक देखील समाविष्ट करा.

हे ग्राफिक घटक वाचकाला सुरुवातीपासून शेवटपर्यंत मार्गदर्शन करतील. उदाहरणार्थ, सिग्नल हेडरमध्ये आयकॉन जोडल्याने तुमचा वाचक एका विभागातून दुसऱ्या विभागात सहजतेने हलवण्यात मदत होऊ शकते. दुसरीकडे, चित्रे तुमची कथा मजेदार आणि लक्षात ठेवण्यास सोपी बनविण्यात मदत करू शकतात.

चांगल्या इन्फोग्राफिकसह गेमच्या पुढे जा

तिथे तुमच्याकडे आहे! तुमच्या इन्फोग्राफिकमध्‍ये वरील-उल्‍लेखित घटकांचा समावेश केल्‍याने तुमच्‍या श्रोत्यांना स्‍कॅच करण्‍यात आणि दीर्घकाळापर्यंत त्‍यांना आपल्‍यासोबत ठेवण्‍यात वाढ होईल.

एक चांगला इन्फोग्राफिक बनवण्यासाठी एक शिकण्याची वक्र आहे, आणि तुम्हाला कदाचित सुरुवातीला खूप गोष्टी बदलताना दिसतील, परंतु या टिपांना चिकटून राहणे तुम्हाला तुमची कल्पना आणि ध्येय वेळोवेळी दृढ करण्यात मदत करेल.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *