प्राथमिक कर्जदार म्हणून एखाद्या महिलेसोबत गृहकर्ज घेणे तुमच्यासाठी कसे फायदेशीर आहे

महिला कर्जदारांना गृहकर्जावरील प्राधान्य दर आणि कमी मालमत्तेचे नोंदणी शुल्क यासारख्या लाभांद्वारे घरमालक होण्यासाठी प्रोत्साहन दिले जाते.

BankBazaar द्वारे 2021 मध्ये होम लोन रिफायनान्सिंगच्या प्राइमरनुसार, महिला मोठ्या गृहकर्ज घेत आहेत. FY20 मध्ये, महिलांनी घेतलेल्या गृहकर्जाच्या तिकीटाचा सरासरी आकार 29.78 लाख रुपये होता. FY21 मध्ये, संख्या किरकोळ 7.41% ने वाढून रु. 31.98 लाख. ही वाढ महामारीमुळे आवश्यक असलेल्या बदलांमुळे, लोकांना जागा आणि गोपनीयतेची आवश्यकता असलेल्या आणि त्यांच्या घराच्या मालकीच्या आकांक्षा पूर्ण करण्यासाठी चालते.

अधिक स्त्रिया कर्जदार बनत आहेत कारण बर्‍याच नोकरदार महिला आता घरमालकीला उच्च प्राधान्य मानतात. महिला कर्जदारांना गृहकर्जावरील प्राधान्य दर आणि कमी मालमत्तेचे नोंदणी शुल्क यासारख्या लाभांद्वारे घरमालक होण्यासाठी प्रोत्साहन दिले जाते.

याशिवाय, संयुक्त गृहकर्जांनाही प्रोत्साहन दिले जात आहे. महिलांना सह-कर्जदार म्हणून साइन इन करण्यासाठी प्रोत्साहित केले जात आहे जेणेकरून कर्ज कमी दरात मिळू शकेल आणि सह-कर्ज घेणार्‍या कुटुंबासाठी एकूण कर्ज पात्रता देखील वाढवता येईल.

महिलांना प्राथमिक गृहकर्ज घेणार्‍या होण्‍यासाठी ते कसे मदत करते ते येथे पहा.

कर्ज मंजूर होण्याची शक्यता सुधारते

वेळेवर आणि पूर्ण परतफेड सुनिश्चित करून स्त्रिया अधिक चांगल्या प्रकारे पत व्यवस्थापित करतात हे अभ्यासातून दिसून आले आहे. म्हणून, महिला कर्जदार किंवा सह-कर्जदाराची उपस्थिती देखील कर्ज मिळण्याची शक्यता सुधारू शकते. उच्च क्रेडिट स्कोअर आणि स्थिर उत्पन्न यासारखी मजबूत क्रेडेन्शियल्स असलेले सह-कर्जदार तुमची कर्ज पात्रता मजबूत करू शकतात, ज्यामुळे तुम्हाला मंजुरी मिळणे सोपे होईल. सह-कर्ज घेणे कर्जाच्या सर्व सह-कर्जदारांमध्ये परतफेड करण्याची जबाबदारी देखील विभाजित करते. यामुळे एकट्या कर्जदाराला जाणवणारा बोजा कमी होतो आणि परतफेडीचे धोकेही कमी होतात.

व्याजदर कमी केले

महिला, प्राथमिक असोत की दुय्यम अर्जदार असोत, त्यांना पुरुषांपेक्षा कमी दरात गृहकर्ज मिळते. बहुतेक प्रकरणांमध्ये फरक 0.05 टक्के (5 आधार गुण) ते 0.1 टक्के (10 आधार गुण) पर्यंत असू शकतो. उदाहरणार्थ, जर पुरुष कर्जदाराला 6.75% वार्षिक गृहकर्जाचा व्याज दर देऊ केला गेला तर, त्याच्या पत्नीला सह-अर्जदार आणि मालमत्तेचे संयुक्त मालक म्हणून जोडल्यास, दर 6.65% pa पर्यंत कमी होऊ शकतो, फरक, किरकोळ असताना, मदत करतो कमी समान मासिक हप्ते (ईएमआय) मिळवा आणि संपूर्ण कर्जाच्या कालावधीत तुमचे व्याज कमी करा, ज्यामुळे तुमचा रोख प्रवाह सुधारतो. उदाहरणाच्या मदतीने हे अधिक चांगल्या प्रकारे समजून घेऊ.

समजा पुरुष कर्जदाराने 20 वर्षांच्या कालावधीसाठी रु.40 लाख किमतीचे गृहकर्ज घेतले. त्याचा ईएमआय, 6.75% वार्षिक व्याजासह, 30,415 रुपये असेल तर एकूण व्याज 32,99,494 रुपये असेल. तथापि, एकदा पात्र महिला सह-अर्जदार झाल्यानंतर, सावकार लागू दर 6.65% प्रति वर्ष कमी करतो आणि प्रभावी EMI 30,177 रुपये कमी करतो आणि अशा प्रकारे एकूण व्याज खर्च 32,42,531 रुपये होईल. त्यामुळे, महिला सह-अर्जदाराने सुमारे 57,000 रुपयांची दीर्घकालीन बचत सुनिश्चित केली.

दीर्घ कार्यकाळ

प्राथमिक अर्जदार म्हणून महिलांना गृहकर्ज 30 वर्षांपर्यंत किंवा त्यांचे वय 70 वर्षे पूर्ण होईपर्यंत, यापैकी जे आधी असेल ते परतफेड कालावधीसह ऑफर केले जाते. पुरुषांसाठी, हे 20 वर्षे किंवा 65 वर्षे, यापैकी जे आधी असेल ते असू शकते. उदाहरणार्थ, जर पतीचे वय 50 वर्षे असेल तर पत्नी 45 वर्षांची असेल, जर पतीने एकट्याने कर्जासाठी अर्ज केला तर बँक त्यांना फक्त 15 वर्षांचा परतफेड कालावधी देईल. परंतु जर त्याने आपल्या पत्नीला सह-अर्जदार आणि मालमत्तेचा संयुक्त धारक म्हणून जोडले तर त्यांना कर्ज परतफेडीचा कालावधी 25 वर्षे असेल.

मुद्रांक शुल्कात सवलत

मुद्रांक शुल्क मालमत्ता संपादन करण्याच्या एकूण खर्चात योगदान देते. महिला गृहखरेदी करणाऱ्यांसाठी स्टॅम्प ड्युटी शुल्कावर 1-2% ची सवलत साधारणपणे लागू असते. याचा अर्थ जर मालमत्तेची किंमत 40 लाख रुपये असेल तर ती 40,000 ते 80,000 रुपये वाचवू शकते.

कर लाभ

संयुक्त गृहकर्ज सर्व सह-कर्जदारांना व्याज आणि मुद्दलाच्या पेमेंटसाठी कर कपातीच्या लाभांचा दावा करण्याची संधी देते. प्राप्तिकर कायद्याच्या कलम 80C आणि 24 नुसार, सर्व सह-कर्जदारांना मालमत्तेचे संयुक्त मालक म्हणून परतफेड केलेल्या मुद्दलावर रु. 1.5 लाख आणि भरलेल्या व्याजावर रु. 2 लाखांपर्यंत कर कपातीचा लाभ मिळू शकतो.

प्राथमिक गृहकर्ज अर्जदार म्हणून एक महिला मोठी कर्ज मिळण्याची शक्यता सुधारते. शिवाय, सरकार महिलांना प्रधानमंत्री आवास योजना (PMAY) द्वारे क्रेडिट-लिंक्ड सबसिडी मिळविण्यासाठी प्रोत्साहित करते. PMAY नुसार, मालमत्तेची नोंदणी करण्यासाठी घरातील महिलेचे नाव असणे अनिवार्य आहे. याव्यतिरिक्त, जर एखाद्या महिलेने या क्रेडिट-लिंक्ड सबसिडी योजनेद्वारे कर्ज घेतले तर तिला 6% पर्यंत व्याज अनुदान मिळू शकते.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *