फेसबुक पेपर्समधून 7 प्रमुख खुलासे

फेसबुक पेपर्समध्ये काय आहे याबद्दल आश्चर्य वाटते? येथे सात महत्त्वाचे मुद्दे आहेत जे तुम्हाला चुकवायचे नाहीत.

फेसबुक पेपर्सच्या खुलाशांनी तंत्रज्ञान जगताला भूकंपाचा धक्का बसला आहे. अनेकांनी सोशल मीडिया प्लॅटफॉर्मबद्दल वर्षानुवर्षे काय विचार केला आहे याची पुष्टी करणारी कागदपत्रे लीक असूनही, त्या विचारांची आणि भीतीची पुष्टी करणे पूर्णपणे भिन्न आहे.

फेसबुक लीकची सामग्री कमी करण्यास उत्सुक आहे, सीईओ मार्क झुकरबर्गने असे सुचवले आहे की कागदपत्रे नेटवर्कवर फक्त एक समन्वित हल्ला आहे.

तथापि, फेसबुक पेपर्स त्यापेक्षा बरेच काही आहेत, जसे की आपण कागदपत्रांच्या भांडारात सापडलेल्या काही प्रमुख खुलासे पाहू शकाल.

फेसबुक पेपर्स काय आहेत?

आम्ही आधीच कव्हर केले आहे फेसबुक पेपर्स अधिक तपशीलवार काय आहेतपण थोडक्यात, फेसबुक व्हिसलब्लोअर फ्रान्सिस हॉगेन अंतर्गत Facebook दस्तऐवजांचा ढिगारा न्यूज आउटलेट्स, यूएस सिक्युरिटीज अँड एक्सचेंज कमिशन आणि काँग्रेसकडे वळवला.

सोमवार, 25 ऑक्टोबर, 2021 रोजी, सकाळी 7 वाजता, वृत्तपत्रांनी लीक झालेल्या डेटामध्ये सापडलेली माहिती प्रकाशित करण्यास सुरुवात केली, ज्यामुळे Facebook च्या अंतर्गत कामकाजाची अतुलनीय माहिती दिली गेली.

फेसबुक पेपर्समधून 7 प्रमुख खुलासे

प्रसारमाध्यमांकडे वळवलेल्या कागदपत्रांची संख्या पाहता, अनेक संस्थांनी एकत्रितपणे एकत्रित प्रयत्न केले आणि तपशीलवार विश्लेषण केले. परंतु, आता, मानवी हक्क, राजकीय हिंसाचार, द्वेषयुक्त भाषण, हानिकारक सामग्री आणि इतर निंदनीय चित्रण यासंबंधीच्या व्यवहारांमध्ये अनेक मोठे खुलासे आहेत.

जरी खालील सर्वसमावेशक यादी नसली तरी, फेसबुक पेपर्सद्वारे उघडकीस आलेल्या या काही अत्यंत मार्मिक समस्या आहेत.

  1. हानिकारक सामग्री काढण्यात कंपनी सातत्याने अपयशी ठरते. फेसबुकने 94 टक्के द्वेषयुक्त भाषण काढून टाकल्याची साक्ष मार्क झुकरबर्गने दिली असूनही, अंतर्गत दस्तऐवज उघड करतात की कंपनी केवळ 5 टक्के द्वेषयुक्त भाषण काढून टाकते.
  2. नोव्हेंबर 2020 च्या यूएस अध्यक्षपदाच्या निवडणुकीनंतर, Facebook ने आपल्या प्लॅटफॉर्मवर पसरणारी चुकीची माहिती आणि राजकीय हिंसाचार थांबवण्याच्या उद्देशाने अनेक सुरक्षितता पद्धती काढून टाकल्या, ज्यामुळे 6 जानेवारी 2021 च्या दंगलीला थेट हातभार लागला. काय होणार आहे हे Facebook ला समजले तोपर्यंत, त्याच सुरक्षिततेच्या पद्धती पुन्हा लागू करण्यास उशीर झाला होता.
  3. जगभरात, Facebook ला द्वेषयुक्त भाषणाच्या मोठ्या समस्या आहेत, विशेषत: तणावपूर्ण नागरी परिस्थिती असलेल्या भागात, परंतु कंपनी द्वेषयुक्त भाषणाचा प्रसार किंवा दिशा थांबवू शकत नाही आणि त्वरीत व्यक्तींविरूद्ध हिंसाचाराची मागणी करते. याला जोडून, ​​अथक वाढीचा पाठपुरावा करण्यासाठी, Facebook जगातील इतर ठिकाणांहून मोठ्या प्रमाणावर इशारे आणि पुरावे असूनही, आपल्या प्लॅटफॉर्मचा राजकीय आणि सामाजिक प्रभाव विचारात न घेता या देशांमध्ये कार्य करण्यास सुरुवात करते.
  4. जेव्हा पूर्ण विकसित संकट व्यवस्थित होते तेव्हाच कंपनी समस्यांचे निराकरण करण्यास सुरवात करते आणि कृती करण्यास जवळजवळ उशीर झालेला असतो.
  5. फेसबुकला इंग्रजी नसलेल्या भाषांमध्ये पोलिसिंगची समस्या आहे. तिची सुरक्षा व्यवस्था इंग्रजी ओळखू शकते, परंतु उत्तर अमेरिका आणि उत्तर युरोपच्या बाहेर, भाषा ओळखणे आणि विकासाची तीव्र कमतरता आहे. म्यानमार आणि इथिओपिया सारख्या भागात, जिथे मोठ्या प्रमाणावर नागरी अशांततेमुळे हजारो मृत्यू झाले आहेत, कागदपत्रांवरून असे दिसून आले आहे की 2020 मध्ये कंपनीकडे भाषा स्क्रीनिंग क्षमता नव्हती, म्हणजे प्लॅटफॉर्म अहवाल आणि प्रशासनाच्या बाहेर, लोक मुक्तपणे पोस्ट करू शकतात.
  6. फेसबुकला निवडणूक चुकीची माहिती कशी हाताळायची हे माहित नव्हते ज्याने त्याचे प्लॅटफॉर्म नियम स्पष्टपणे मोडले नाहीत तरीही सातत्याने “हानिकारक” सामग्री म्हणून ध्वजांकित केले गेले. याव्यतिरिक्त, कर्मचार्‍यांनी प्लॅटफॉर्मवर राहिलेल्या सामग्रीबद्दल सातत्याने गजर केले, अनेकांना त्यांचे अहवाल बहिरे वाटले.
  7. एका क्षणी, फेसबुकला कळले की त्याच्या प्लॅटफॉर्मवर फिलिपिनो दासी विकल्या जात आहेत. ऍपलने आधुनिक गुलामगिरीच्या शोषणावर फेसबुक आणि इंस्टाग्राम काढून टाकण्याची धमकी दिली परंतु फेसबुकने या समस्येशी संबंधित हजारो खाती काढून टाकल्यानंतर मागे हटले. तथापि, मानवाधिकार कार्यकर्त्यांनी नोंदवले आहे की अजूनही शेकडो खाती आहेत ज्यांची चित्रे, वय आणि किमती आहेत.

वरीलप्रमाणे, हे Facebook पेपर्सचे पूर्ण प्रमाण नाही परंतु Facebook वर खरोखर काय चालले आहे याची डोळा उघडणारी ओळख देते.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *