मॅक्रॉनच्या भेटीत बिडेन म्हणतात की फ्रेंच पाणबुडी कराराची हाताळणी “अनाडी” होती

सप्टेंबरमध्ये रद्द झालेल्या अब्जावधी-डॉलरच्या पाणबुडी करारावरून झालेल्या भांडणानंतर फ्रान्सचे अध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांच्याशी झालेल्या पहिल्या बैठकीत अध्यक्ष बिडेन यांनी संप्रेषण स्नॅफूला दोष दिला.

“मला असे समजले होते की फ्रान्सला (फ्रेंच) करार होणार नाही याची माहिती फार पूर्वीच देण्यात आली होती,” श्री बिडेन यांनी शुक्रवारी सांगितले. “मी देवाशी प्रामाणिक आहे की तुम्हाला माहित नव्हते की तुम्हाला नाही,” तो मॅक्रॉनकडे वळत म्हणाला.

जेव्हा ऑस्ट्रेलियाने पाणबुडीचा करार केला त्याऐवजी अमेरिका आणि ब्रिटीश तंत्रज्ञानासह पाणबुड्या विकत घेण्यासाठी फ्रान्सबरोबर, मॅक्रॉनला शेवटच्या क्षणी कळले – मिस्टर बिडेन, ऑस्ट्रेलियन पंतप्रधान स्कॉट मॉरिसन आणि ब्रिटिश पंतप्रधान बोरिस जॉन्सन यांनी आण्विक शक्तीवर चालणाऱ्या पाणबुड्या तयार करण्याचा करार जाहीर करण्यापूर्वी डिझेल पाणबुड्यांपेक्षा ऑस्ट्रेलियन लोकांनी 2016 मध्ये खरेदीचा करार केला होता.

थोड्याशा नाराजीने फ्रान्सने अमेरिकेतील सामाजिक कार्यक्रम रद्द केले आणि त्याचे राजदूत परत बोलावले, फिलिप एटीन. श्री बिडेन आणि मॅक्रॉन यांनी फोनवर बोलल्यानंतर काही दिवसांनी तो यूएसला परतला.

रोममध्ये 20 जागतिक नेत्यांच्या शिखर परिषदेच्या पहिल्या दिवशी मॅक्रॉन यांच्याशी झालेल्या बैठकीत, श्री बिडेन म्हणाले की पाणबुडी कराराची हाताळणी “अनाडी” होती.

ते म्हणाले, “हे फार कृपेने केले गेले नाही. “मी समजत होतो की काही गोष्टी घडल्या नाहीत. परंतु मी हे स्पष्ट करू इच्छितो की फ्रान्स हा अत्यंत मूल्यवान भागीदार आहे. अत्यंत.”

“आम्ही एकत्र खूप काही केले आहे, एकत्र सहन केले आहे, एकत्र साजरे केले आहे आणि हे खरोखर खंडित करण्यासाठी कोणत्याही गोष्टीसाठी एकत्रितपणे मूल्यवान आहे,” अध्यक्ष म्हणाले.

श्री बिडेन यांनी पत्रकारांना सांगितले की, जग “एक वळणाच्या बिंदूवर आहे,” असे दर 50 ते 75 वर्षांनी होते. मॅक्रॉनकडे वळून, त्याने फ्रेंच नेत्याचा हात धरला आणि म्हणाला, “मला त्याच युद्धात सहभागी व्हायचे आहे.”

मॅक्रॉनने हावभाव परत केला आणि सांगितले की दोघे “आम्हाला काय स्पष्ट करायचे आहे ते एकत्रितपणे स्पष्ट करतील” आणि असे सुचवले की दोन्ही नेते पुढे गेले आहेत. त्यांनी असेही निदर्शनास आणून दिले की अमेरिका हा कराराचा एकमेव पक्ष नाही आणि आता मजबूत समन्वय आणि सहकार्य हे महत्त्वाचे आहे.

बैठकीनंतर यूएस-फ्रान्सच्या संयुक्त निवेदनात म्हटले आहे की, अध्यक्षांनी “इंडो-पॅसिफिकमधील मजबूत सहकार्याचे महत्त्व ओळखले आहे, विशेषत: तेथील वाढती आर्थिक आणि धोरणात्मक आव्हाने लक्षात घेता. युनायटेड स्टेट्स इंडो-पॅसिफिक भागीदार म्हणून फ्रान्सच्या चिरस्थायी भूमिकेचे स्वागत करते, ज्याची दीर्घकालीन वचनबद्धता, भूगोल आणि संपूर्ण प्रदेशावर आधारित लष्करी क्षमतांमुळे ते मुक्त आणि मुक्त इंडो-पॅसिफिकसाठी मुख्य योगदानकर्ता आणि सुरक्षा प्रदाता बनले आहे.”

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *