तुमच्या गृहकर्जाचा शेवटचा हप्ता भरला? EMI पैसे चांगल्या वापरासाठी कसे लावायचे ते येथे आहे

आता तुमच्या नवीन मिळालेल्या मासिक अधिशेषाचा तुमच्या जीवनातील ध्येयांसाठी वापर करण्याची वेळ आली आहे. तर, दर महिन्याला त्या अतिरिक्त पैशाचे तुम्ही काय करावे?

नवी दिल्ली: तुम्ही तुमचे गहाण फेडल्यानंतर, तुम्हाला तुमच्या घरात अभिमानाची नवीन भावना प्राप्त होऊ शकते. आपण खरोखर, खरोखर त्याचे मालक आहात. तुमच्याकडे दर महिन्याला जादा पैसे असण्याची शक्यता आहे आणि तुम्ही कठीण काळात पडल्यास तुमचे घर गमावण्याचा धोका कमी असेल.

आता तुमच्या नवीन मिळालेल्या मासिक अधिशेषाचा तुमच्या जीवनातील ध्येयांसाठी वापर करण्याची वेळ आली आहे. तर, दर महिन्याला त्या अतिरिक्त पैशाचे तुम्ही काय करावे?

कर आणि विम्यासाठी पैसे बाजूला ठेवा
कर आणि विम्यासाठी तुमचे स्वतःचे पैसे बाजूला ठेवा. तुमचे गहाण चुकते केल्याने तुमच्या मालमत्ता कराच्या जबाबदाऱ्यांपासून तुमची सुटका होत नाही आणि आर्थिक संरक्षणासाठी तुमचा गृह विमा कायम ठेवणे ही चांगली कल्पना आहे. लक्षात ठेवा, हे केवळ तुमच्या घराच्या संरचनेचे संरक्षण करत नाही; ते सामग्री आणि आपल्या वैयक्तिक दायित्वाचे देखील संरक्षण करते. तुमच्याकडे पूर किंवा भूकंप यांसारख्या धोक्यांसाठी कव्हरेज असल्यास, तुम्हाला ते ठेवावेसे वाटेल.

सेवानिवृत्ती निधी
आपल्यापैकी बहुतेकांनी पुरेशी बचत केलेली नाही; आता तुम्हाला अधिक प्रगती करण्याची संधी आहे. तुमचे वय ५० किंवा त्यापेक्षा जास्त असल्यास, तुम्ही कॅच-अप योगदानाचा लाभ घेऊ शकता. कर-फायदेच्या सेवानिवृत्ती खात्यांमध्ये अधिक योगदान देण्याव्यतिरिक्त, तुम्ही निवृत्तीसाठी तुमचा आपत्कालीन निधी पॅड करू शकता.

निवृत्तीसाठी, तुम्ही तुमचे VPF योगदान (आणि/किंवा PPF) आणि इक्विटी फंड वाढविण्याचा विचार करू शकता. मुलांच्या भविष्यासाठी, तुम्ही इक्विटी आणि डेट फंडांमध्ये एसआयपीसाठी जाऊ शकता.

इतर कर्जे
तुमच्याकडे इतर उच्च-व्याज कर्ज असल्यास (वैयक्तिक कर्ज किंवा क्रेडिट कार्ड थकबाकी), ते साफ करणे सुरू करा. सर्वात जास्त व्याजदर असलेल्या कर्जापासून सुरुवात करा, म्हणजे, न भरलेली क्रेडिट कार्ड शिल्लक. क्रेडिट कार्डची देय रक्कम पूर्णपणे भरल्यानंतर, पुढील-सर्वोच्च व्याजदरासह कर्जाकडे जा.

उत्सवाची सुट्टी
आयुष्य म्हणजे फक्त बचत आणि गुंतवणूक नाही. म्हणून, जर तुम्हाला स्प्लर्ज करायचा असेल आणि थोडासा खर्च करायचा असेल तर पुढे जा आणि काही महिन्यांसाठी ते करा. एक ट्रिप वर जा. स्वत: ला लाड करा. परंतु, एका बिंदूनंतर, सामान्य स्थितीकडे परत या आणि वाजवी व्हा. तुमचे जुने ईएमआय पैसे एका ठोस, नियतकालिक गुंतवणूक फ्रेमवर्ककडे पुनर्निर्देशित करा.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *