पीसी तयार करा वि. प्री-बिल्ट पीसी खरेदी करणे: तुमच्यासाठी सर्वोत्तम काय आहे?

पीसी सानुकूल-बिल्ड करणे स्वस्त आहे का? किंवा खर्च कमी ठेवण्यासाठी आणि वेळेवर बचत करण्यासाठी तुम्ही ऑफ-द-शेल्फ पीसीची निवड करावी?

संगणक ही एक गंभीर आणि महाग गुंतवणूक आहे. बर्‍याच लोकांसाठी, ते तिथेच त्यांचे काम करतात. इतरांसाठी, ते त्यांचे मनोरंजन केंद्र आहे. जेव्हा तुम्हाला नवीन प्रणालीची आवश्यकता असते, तेव्हा तुम्ही दोनपैकी एका मार्गाने जाऊ शकता—तुमचा स्वतःचा पीसी तयार करा किंवा पूर्व-निर्मित प्रणाली खरेदी करा.

आपण आपल्या गरजांसाठी सर्वोत्तम पर्याय निवडण्यापूर्वी, आपल्याला दोन्ही पर्यायांचे फायदे आणि तोटे समजून घेणे आवश्यक आहे.

तुमचा सानुकूल पीसी तयार करणे

पीसी उत्साही व्यक्तीसाठी, त्यांची स्वतःची प्रणाली तयार करण्यापेक्षा कोणतीही मोठी भावना असू शकत नाही. जेव्हा तुम्ही तुमचा स्वतःचा पीसी बनवण्याचा निर्णय घेता, तेव्हा तुमच्या गरजा पूर्ण करण्यासाठी अद्वितीय आणि सानुकूलित प्रणालीची मालकी घेण्याची संधी तुमच्याकडे असते.

पीसी बनवताना तुमच्याकडून प्रयत्न आणि तपशीलवार संशोधन आवश्यक असेल, तुमच्याकडे भरपूर संसाधने असतील. PC बिल्डिंगच्या वाढत्या लोकप्रियतेमुळे, इंटरनेट कसे करावे मार्गदर्शक, चरण-दर-चरण व्हिडिओ आणि इतर PC बिल्डर्सशी संवाद साधण्यासाठी मंचांनी भरलेले आहे.

तुम्ही निवडलेल्या भाग एकमेकांशी सुसंगत आहेत की नाही हे तपासून तुमची बिल्ड प्रक्रिया सुव्यवस्थित करण्यात मदत करणार्‍या वेबसाइट्सवर तुम्हाला प्रवेश देखील असेल.

नवोदित आणि अनुभवी बांधकाम व्यावसायिकांसाठी उपलब्ध संसाधने असूनही, पीसी बनवणे तणावपूर्ण असू शकते. वापरकर्त्याला त्यांच्या समस्यांचे निराकरण कसे करावे याबद्दल काहीच माहिती नसल्यामुळे गोष्टी चुकीच्या होण्याची शक्यता असते.

आपण ठरवण्यापूर्वी तुमचा पीसी तयार करा, आपण त्याचे फायदे आणि तोटे विचारात घेऊ इच्छित असाल आणि आपण त्यासाठी तयार आहात हे ठरवले तरच उडी घ्या.

फायदे

सानुकूल पीसी तयार करण्याचे अनेक फायदे आहेत.

सानुकूलन

जेव्हा तुम्ही तुमचा स्वतःचा पीसी तयार करता तेव्हा तुमच्याकडे प्रत्येक घटकाला हाताने निवडण्याचा पर्याय असतो. तुम्ही केस, CPU, GPU, RAM, स्टोरेज आणि पॉवर सप्लाय निवडा. तुमचे मशीन किती शक्तिशाली आहे आणि ते कसे दिसले पाहिजे यावर तुमचे नियंत्रण असेल – सर्व काही तुमच्या बजेटमध्ये राहूनच.

तुमचा स्वतःचा पीसी तयार करणे पूर्व-निर्मित मशीनसह सानुकूलित पातळीला अनुमती देते. तुम्‍ही तुमच्‍या वैशिष्ट्यांनुसार आणि डिझाईन निवडीनुसार तुमचा पीसी वैयक्तिकृत करू शकता.

अमर्याद निवडी

प्रत्येक घटक निवडणे म्हणजे तुमच्याकडे किंमती आणि अपग्रेडिंगच्या दृष्टीने अनेक पर्याय आहेत.

तुम्हाला गेमिंगसाठी बजेट मशीन हवे असल्यास, तुम्ही परवडणाऱ्या घटकांसह एक तयार करू शकता. तुमच्याकडे वापरलेले भाग खरेदी करण्याचा पर्याय देखील असेल – आणि यामुळे तुमच्या PC ची एकूण किंमत पूर्व-निर्मित मशीनपेक्षा लक्षणीयरीत्या कमी होईल.

जर तुमच्याकडे आधीपासूनच पीसी असेल, परंतु तुम्हाला अपग्रेडची गरज वाटत असेल, तर तुम्ही ते घटक बदलू शकता जे यापुढे तुमच्यासाठी काम करत नाहीत. यासाठी तुमचा GPU चांगल्या पर्यायाने बदलणे, RAM वाढवणे किंवा तुमच्या PC ची स्टोरेज क्षमता वाढवणे आवश्यक असू शकते.

प्रभावी खर्च

पूर्व-निर्मित पीसीची किंमत त्याच्या भागांच्या एकूण खर्चापेक्षा जास्त असेल. कारण कंपन्या असेंबलीच्या खर्चावर आणि एकूण किमतीवर काही अतिरिक्त मार्कअप घेतात. त्यामुळे, तुम्ही तयार केलेला पीसी तुम्हाला हवा तितका स्वस्त किंवा महाग असू शकतो. जर तुमचे बजेट कमी असेल, तर तुमच्याकडे कमी खर्चिक घटक खरेदी करण्याचा पर्याय असेल.

वापरलेले घटक विकत घेणे निवडून तुम्ही तुलनेने कमी खर्चात शक्तिशाली मशीन देखील तयार करू शकता.

तोटे

तुमचा पीसी तयार करणे फायदेशीर ठरू शकते, परंतु त्यात काही तोटे आहेत:

तांत्रिक ज्ञान आवश्यक आहे

जर तुम्ही यापूर्वी कधीही पीसी बनवला नसेल, तर तुम्हाला संशोधन करावे लागेल विविध भाग आणि काय कुठे जाते. पीसी बिल्डिंगमध्ये तांत्रिक ज्ञान महत्त्वाचे असते. तुम्ही नाजूक घटकांशी व्यवहार कराल आणि तुमचे मशीन योग्यरित्या कसे एकत्र करावे हे तुम्हाला माहित असणे आवश्यक आहे.

तुमच्याकडे मार्गदर्शक आणि व्हिडिओ ट्यूटोरियल्स सारखी संसाधने असली तरीही तुम्हाला पीसी कसा बनवायचा हे शिकण्यासाठी काही तास गुंतवावे लागतील.

असंगततेचा उच्च धोका

तुम्ही तुमचा पीसी तयार करत असताना काहीतरी चूक होण्याची शक्यता असते. तुम्ही अनेक वेगळे घटक एकत्र ठेवत असल्याने, तुमचे घटक एकमेकांशी विसंगत असण्याची शक्यता आहे. सारख्या वेबसाइट्स PCpartPicker या परिस्थितीमध्ये परिपूर्ण आहेत, प्रत्येक बिट एकत्र काम करते याची खात्री करून, तुम्हाला सुसंगत घटकांच्या सूचीमधून निवडण्याची परवानगी देते.

वापरकर्ता त्रुटी

पीसी बनवणे हे समान भाग फायद्याचे आणि आव्हानात्मक आहे. तुम्हाला पीसी बिल्डिंगचा जास्त अनुभव नसल्यास, काहीतरी चूक होण्याची शक्यता जास्त असते. तुम्ही सावध न राहिल्यास, तुम्ही तुमच्या CPU वरील पिन वाकवू शकता किंवा महत्त्वाची केबल फोडू शकता.

तुम्ही भाग चुकीच्या पद्धतीने एकत्र ठेवू शकता. तुमचा पीसी बनवताना वापरकर्ता त्रुटी म्हणजे महाग घटक नष्ट करणे.

प्री-बिल्ट पीसी खरेदी करणे

तुमचा पीसी तयार करणे हा एक रोमांचक प्रयत्न असू शकतो, तो प्रत्येकासाठी नाही. बर्‍याच लोकांना अतिरिक्त पायऱ्यांशिवाय कार्य करणारी प्रणाली हवी असते. जर तुम्ही एखादे मशीन घेण्यास प्राधान्य देत असाल जे तुम्ही फक्त प्लग-अँड-प्ले करू शकता, तर अ पूर्व-निर्मित प्रणाली तुमच्यासाठी एक उत्तम पर्याय आहे.

फायदे

पूर्व-निर्मित प्रणाली पीसी बनवण्यापेक्षा बरेच फायदे देते:

साधे सेटअप

प्री-मेड पीसीसह, तुम्ही मशीन अगदी वेळेत चालू करू शकता. प्री-मेड पीसी वापरण्यासाठी तुम्हाला तांत्रिक ज्ञानाची किंवा घटक कसे कार्य करतात हे समजून घेण्याची गरज नाही. हे आवश्यक सॉफ्टवेअरसह प्रीलोड केलेले देखील असू शकते, याचा अर्थ सेटअप तुलनेने सोपे आहे.

सुसंगत घटक

प्री-मेड सिस्टम बहुधा एखाद्या व्यावसायिकाने एकत्र ठेवली आणि स्थिरता आणि सुसंगततेसाठी चाचणी केली गेली. हे सुनिश्चित करते की जेव्हा तुम्ही तुमचा पीसी बूट कराल तेव्हा तुम्हाला कमी किंवा कोणतीही समस्या येणार नाही.

सुलभ दुरुस्ती

बर्‍याच प्री-बिल्ट सिस्टम विक्रेत्याच्या वॉरंटीसह येतात. हे सुनिश्चित करते की आपल्या PC मध्ये काही चूक झाली तरीही आपल्याला समर्थन आणि सुलभ दुरुस्तीसाठी प्रवेश मिळेल.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *