अभ्यासात बुशफायर धुराचे शारीरिक आणि मानसिक परिणाम दिसून येतात

ऑस्ट्रेलियन नॅशनल युनिव्हर्सिटी (ANU) च्या नेतृत्वाखालील संशोधनात बुशफायरच्या धुराच्या संपर्कात असलेल्या लोकांमध्ये अदस्तांकित आरोग्य समस्या आढळल्या आहेत. हे सूचित करते की शारीरिक आणि मानसिक परिणाम काळा उन्हाळा आग पूर्वीच्या विचारापेक्षा अधिक व्यापक होते.

टीमने कॅनबेरा, ऑस्ट्रेलियाची राजधानी शहराच्या आसपासच्या भागातील 2000 हून अधिक रहिवाशांचे सर्वेक्षण केले, जे 2019-20 च्या प्राणघातक उन्हाळ्यात व्यापक बुशफायरमुळे प्रभावित झाले होते. सर्वेक्षणात शारीरिक आणि मानसिक लक्षणांबद्दल तसेच त्या काळात त्यांच्या वर्तणुकीतील बदलांबद्दल अनेक प्रश्न विचारले गेले.

“आम्हाला आढळून आले की आमच्या सर्वेक्षणातील जवळजवळ प्रत्येक प्रतिसादकर्त्याने किमान एक शारीरिक आरोग्य लक्षण अनुभवले आहे ज्याचे श्रेय त्यांनी धुरामुळे दिले आहे,” आयन वॉकर म्हणतात, अभ्यासाचे सह-लेखक आणि ANU मधील मानसशास्त्राचे प्राध्यापक.

सर्वात सामान्य शारीरिक लक्षणे म्हणजे खोकला आणि डोळ्यांची आणि घशाची जळजळ.

वॉकर म्हणतात, “याव्यतिरिक्त, आमच्या अर्ध्या प्रतिसादकर्त्यांनी चिंता आणि नैराश्य, तसेच झोप कमी होण्याची लक्षणे नोंदवली आहेत.

परंतु उत्तरदात्यांपैकी एक पंचमांश पेक्षा कमी (17 टक्के) वैद्यकीय व्यावसायिकाकडे मदतीसाठी गेले आणि फक्त 1% रुग्णालयात गेले. याचा अर्थ असा आहे की आगीच्या धुराचा परिणाम म्हणून आरोग्य यंत्रणेकडे सादर केलेल्या लोकांचा अधिकृत दर प्रभावित झालेल्या लोकांच्या वास्तविक संख्येपेक्षा जवळजवळ निश्चितपणे खूपच कमी आहे.

वॉकर स्पष्ट करतात: “सिस्टममध्ये कोणाच्याही सादरीकरणाच्या मार्गातील प्रमुख अडथळ्यांमुळे अधिकृत आकडेवारी आरोग्य समस्यांच्या व्याप्तीला खूप कमी लेखते आणि आम्हाला वाटते की अनेक रहिवासी अशा वेळी आरोग्य व्यवस्थेवर जास्त भार टाकू नयेत म्हणून प्रवृत्त झाले होते. ताणले होते.”

आगीच्या धुरामुळे आरोग्याच्या समस्या उद्भवू शकतात हे आम्हाला फार पूर्वीपासून माहीत आहे. त्यामध्ये सूक्ष्म कण (२.५ मायक्रोमीटर व्यासापेक्षा लहान कण) यांचा समावेश आहे जे वार्‍याद्वारे वातावरणातून वाहून नेले जाऊ शकतात असे कण आणि वायूंचे मिश्रण आहे जे श्वसन आणि हृदय प्रणालीच्या कार्यावर परिणाम करतात, तसेच रोगप्रतिकारक शक्ती बिघडवतात.

दरवर्षी, 340,000 अकाली मृत्यू श्रेय दिले जाऊ शकते जगभरातील बुशफायरचा धूर, आणि काळ्या उन्हाळ्यात, लाखो लोक वायू प्रदूषणाच्या अत्यंत पातळीच्या संपर्कात होते.

ANU चे हे नवीन संशोधन हायलाइट करते की बुशफायरचा धूर मानसिक आरोग्य तसेच शारीरिक आरोग्यावर परिणाम करतो.

काही मानसिक परिणाम थेट होते, जसे की चिंता आणि तणाव, आणि इतर दुय्यम होते, जसे की सामान्य दिनचर्यांमध्ये व्यत्यय – झोप आणि व्यायामाची आवड – जे आरोग्याला चालना देतात.

वॉकर म्हणतात, “मित्र, कुटुंब आणि समुदाय यांच्याशी संबंधांमध्ये लक्षणीय व्यत्यय देखील होता, ज्या सर्व गोष्टी आपले कल्याण राखण्यात मदत करतात”.

यापैकी काही परिणाम COVID-19 लॉकडाउनमुळे परिचित वाटू शकतात, परंतु हा डेटा फेब्रुवारी आणि मार्च 2020 मध्ये गोळा करण्यात आला, याचा अर्थ किमान ओव्हरलॅप होता.

हे तुलनेने कमी अभ्यासांमध्ये भर घालते जे बुशफायरच्या धुराचे मानसिक आरोग्य आणि आरोग्यावर थेट परिणाम करतात, सर्वसाधारणपणे बुशफायर्सच्या प्रदर्शनापासून वेगळे.

परंतु सर्वेक्षण हा मोठ्या संख्येने लोकांकडून माहिती गोळा करण्याचा एक चांगला मार्ग असला तरी त्याला मर्यादा आहेत, असे ब्रायन ऑलिव्हर म्हणतात. श्वसन संशोधक युनिव्हर्सिटी ऑफ टेक्नॉलॉजी सिडनी आणि वूलकॉक इन्स्टिट्यूट ऑफ मेडिकल रिसर्च येथे.

उदाहरणार्थ, तो म्हणतो, प्रतिसादांची तुलना करण्यासाठी बेसलाइन मिळणे कठीण आहे.

ऑलिव्हर म्हणतात, “त्यांनी या लोकांच्या लक्षणांची तुलना त्याच कालावधीशी केली आहे की नाही हे अभ्यासातून स्पष्ट झाले नाही. “मग उदाहरणार्थ, हे असे लोक आहेत जे तरीही नियमितपणे आरोग्य सेवा व्यावसायिकांना भेट देतात?”

परंतु ऑलिव्हर म्हणतो की हे अजूनही मौल्यवान काम आहे, विशेषत: समान माहिती मिळविण्यासाठी ऑस्ट्रेलियातील आरोग्य सेवा रेकॉर्डमध्ये प्रवेश करणे “विश्वसनीय कठीण” असल्याने.

“उदाहरणार्थ, नेदरलँड्समध्ये, एक डेटाबेस आहे…आणि तुमचा संपूर्ण वैद्यकीय इतिहास तिथे आहे,” तो म्हणतो. “परंतु ऑस्ट्रेलियामध्ये, आम्ही त्यासाठी सेट केलेले नाही, म्हणून हे एखाद्या गोष्टीचे खरोखरच छान स्नॅपशॉट आहे जे इतर संशोधकांना अधिक तपशीलवार, अन्वेषणात्मक-प्रकारच्या अभ्यासांसह तयार करण्यास अनुमती देईल.”

वॉकर सहमत आहे की बुशफायर धुराच्या आरोग्यावरील परिणामांची तपासणी करणे अधिक महत्वाचे होत आहे.

ते म्हणतात, “ऑस्ट्रेलियातील बुशफायरची वारंवारता, तीव्रता आणि तीव्रता वाढेल हे हवामान शास्त्रावरून आम्हाला काही काळापासून माहीत आहे, त्यामुळे आम्हाला परिस्थितीशी जुळवून घ्यायला शिकण्याची गरज आहे,” तो म्हणतो. “त्याचा एक भाग म्हणजे बुशफायरच्या धुराच्या संपर्कात येण्यासारख्या गोष्टींचे परिणाम समजून घेणे.”

वॉकर आठवते की काळ्या उन्हाळ्यात, कॅनबेरामध्ये बुशफायरचा धूर इतका तीव्र होता की तो सतत सर्व ANU इमारतींमध्ये धुराचे अलार्म लावत होता. हे एक तार्किक दुःस्वप्न होते – या टप्प्यापर्यंत की विद्यापीठाला कॅम्पस बंद करावा लागला.

ते म्हणतात, “त्या प्रकारच्या व्यापक आपत्तीमध्ये काय घडते याचा हा एक छोटासा सूक्ष्म जग आहे,” तो म्हणतो. “सेवा – सेवा समर्थन, सेवा वितरण – क्षमतेपेक्षा जास्त विस्तारित आहेत.”

बुशफायरसारख्या आपत्तींमध्ये वाढ होण्याची अपेक्षा आहेच, परंतु ते एकमेकांमध्ये धक्के बसण्याची देखील शक्यता आहे – उदाहरणार्थ, जर काळा उन्हाळा COVID च्या शिखरावर आच्छादित झाला असेल तर कल्पना करा.

“मोठ्या प्रमाणावर, मला वाटते की एक राष्ट्र म्हणून आपण आपल्या विविध आरोग्य प्रणालींकडे आणि मागणीतील मोठ्या वाढीचा सामना करण्याच्या क्षमतेकडे बारकाईने पाहणे आवश्यक आहे,” वॉकर म्हणतात, केवळ हॉस्पिटलमध्ये प्रवेशच नाही तर फार्मसी, मानसिक आरोग्य सेवा आणि बरेच काही यांमध्ये प्रवेश. .

“बुशफायर या आगीमुळे आणि धुरामुळे प्रभावित झालेल्या लोकांच्या मानसिक आरोग्यावर कसा परिणाम करतात आणि व्यक्ती आणि समुदायांमध्ये आपण लवचिकता कशी निर्माण करू शकतो हे समजून घेण्यासाठी आम्ही पुढील अभ्यास करत आहोत.”

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *