उष्णतेच्या वाढीचा प्रत्येक अंश जागतिक अर्थव्यवस्थेसाठी काय करू शकतो ते येथे आहे

हवामान बदलासाठी सर्वात आशादायक उपाय देखील त्यांच्यासाठी पैसे कसे द्यायचे या आव्हानाचा सामना करतात. संयुक्त राष्ट्रसंघ म्हणून COP26 शिखर परिषद रविवारी स्कॉटलंडमध्ये सुरू होत आहे, गरीब देशांना जागतिक भल्यासाठी त्यांचे उत्सर्जन कमी करणे परवडणारे आहे का आणि श्रीमंत देश – जे जगातील बहुसंख्य कार्बन उत्सर्जनासाठी जबाबदार आहेत – त्यांना केंद्रस्थानी घेणे अपेक्षित आहे. स्टेज

तरीही हवामान बदलाशी लढण्याची किंमत युद्ध गमावल्याच्या आश्चर्यकारक आर्थिक नुकसानाविरूद्ध तोलली पाहिजे. खरंच, धावत्या हवामान बदलामुळे होणारे आर्थिक नुकसान सध्या ग्रहावर अस्तित्वात असलेल्या पैशांपेक्षा जास्त असू शकते. अंदाज.

आज, ग्लोबल वॉर्मिंगमुळे आधीच अमेरिकेचे आर्थिक उत्पादन सुमारे 1% – किंवा $200 अब्ज कमी झाले आहे, अभ्यास सायन्स जर्नलमध्ये 2017 मध्ये प्रकाशित झाले. पण जसजसा पारा चढतो तसतसा खर्च झपाट्याने वाढतो. जर 2100 पर्यंत जागतिक तापमान 4 अंश सेल्सिअसपर्यंत पोहोचले – तज्ञांनी आपत्तीजनक परिस्थिती म्हणून वर्णन केले आहे – तर प्रति डिग्री खर्च चार घटकांनी वाढेल, त्याच अभ्यासाचा अंदाज आहे. दुसऱ्या शब्दांत सांगायचे तर, जर जग 4 अंश तापमानापर्यंत पोहोचण्यासाठी त्याच्या सध्याच्या मार्गावर चालू राहिले, तर त्या बदलामुळे 10 पट आर्थिक नुकसान होऊ शकते.

भविष्यातील जगात, हवामानाच्या नुकसानामुळे शतकाच्या अखेरीस सुमारे $1 ट्रिलियन खर्च येईल, असे शिकागो विद्यापीठातील पर्यावरणीय अर्थशास्त्रज्ञ आणि सायन्स पेपरच्या लेखकांपैकी एक असलेले अमीर जीना म्हणाले की, “सर्वात वाईट- केस परिस्थिती.” इतर संशोधन किंमत टॅग समान ठेवते उच्च, ग्रीनहाऊस वायूंमध्ये वाढ झाल्यास 2100 पर्यंत यूएस 2 ट्रिलियन डॉलर्सची वाढ गमावेल.

तज्ञ मोठ्या प्रमाणात ग्रहांच्या नाशाच्या आर्थिक खर्चाचे प्रमाण ठरवण्याचा प्रयत्न करत असताना, अधिक अमेरिकन जोखमींबद्दल जागृत होत आहेत. प्यू रिसर्च सेंटरने आता जवळजवळ दोन तृतीयांश लोकांना असे वाटते की हवामान बदलांना संबोधित करणे हे सर्वोच्च प्राधान्य असावे आढळले मे मध्ये, आणि अमेरिकेतील बहुसंख्य जनता हवामान बदलाला आळा घालणाऱ्या धोरणांसाठी पैसे देण्याचे समर्थन करते, AP-NORC सर्वेक्षणाने हे उघड केले महिना.

संभाव्य आर्थिक ट्रेंडचा अंदाज लावण्यासाठी 50 वर्षे किंवा 70 वर्षे भविष्यात डोकावण्याचा प्रयत्न करताना अर्थशास्त्रज्ञ त्वरीत अनिश्चिततेकडे लक्ष वेधतात. ती प्रक्रिया सुलभ करण्यासाठी, ते मोठ्या प्रमाणात ग्रहीय बदल सोडतात, जसे की मोठ्या प्रमाणात प्रजाती नष्ट होणे, जे मोजण्याच्या आपल्या क्षमतेच्या बाहेर आहेत, तसेच सामान्यत: पूर, वादळ, दुष्काळ आणि स्थलांतरांना मानवतेची प्रतिक्रिया कशी असेल याचे अंदाज देखील बाजूला ठेवतात. जगावर उच्च तापमान आधीच सुरू झाले आहे.

तरीही वैज्ञानिक धुक्यातून एक धडा सातत्याने समोर येतो: तापमान वाढत राहिल्यास ग्रहाला काय सामोरे जावे लागते याच्या तुलनेत हवामान बदलामुळे होणारे सध्याचे आर्थिक परिणाम काहीच नाही.

येथे काही प्रमुख आर्थिक, पर्यावरणीय आणि सामाजिक परिणाम आहेत तज्ञ म्हणतात की यूएस आणि जगभरातील इतर देशांना ग्लोबल वॉर्मिंगचा परिणाम म्हणून पृथ्वीच्या तापमानात वाढ होत असलेल्या प्रत्येक डिग्रीचा सामना करावा लागू शकतो.

1.1 अंश: वाढती असमानता, स्थलांतरित मृत्यू

“तापमान वाढत असताना, तापमानातील प्रत्येक अतिरिक्त वाढ मागील तापमान वाढीपेक्षा खूपच वाईट आहे,” जीना म्हणाले. वातावरणातील कार्बनचे प्रमाण वाढत असताना, “गोष्टी एकप्रकारे सर्पिल होऊ शकतात.”https://datawrapper.dwcdn.net/SsBu4/1/

19व्या शतकाच्या मध्यापासून मानवाने आधीच केलेल्या 1.1 अंशाच्या वाढीसह तापमानवाढीच्या खालच्या टोकाला, हवामान बदलाचे वितरणात्मक परिणाम प्रदेशानुसार बदलतात. मध्य अमेरिकेतील पिके उष्णतेच्या ताणामुळे अयशस्वी झाल्यामुळे, उदाहरणार्थ, पूर्वीचे दुर्गम भाग कॅनेडियन माती शेतीसाठी योग्य बनणे. त्याचप्रमाणे, कोस्टल रिअल इस्टेटला फटका बसला असताना, एअर कंडिशनिंग युनिट्सची विक्री वाढली आहे. जगाच्या वेगवेगळ्या भागांमध्ये अशा बदलांच्या मानवी टोलचा अचूक अंदाज लावणे कठीण असले तरी, एकूण आर्थिक उत्पादनाच्या दृष्टीने बदल काही प्रमाणात एकमेकांना रद्द करू शकतात.

हवामान बदल-प्रेरित मानवी मृत्यू दरांच्या मागोवा घेतल्याने एक समान बदल दिसून आला आहे, कारण हवामानातील बदलामुळे लोक उष्णतेने किंवा थंडीमुळे कोठे मरतात याचा नकाशा पुन्हा तयार करण्यास सुरुवात झाली आहे. तीव्र उष्णता आणि थंडी या दोन्ही लोकांच्या आरोग्यासाठी घातक असताना विक्रमी-उष्ण दिवस विक्रमी थंडीच्या दुप्पट वेगाने वाढत आहेत. दिवस, अलीकडील संशोधनानुसार. याचा अर्थ, जागतिक तापमानवाढीच्या या पातळीवर, विक्रमी-थंड तापमानामुळे कमी मृत्यूंमुळे विक्रमी उष्णतेमुळे होणाऱ्या मृत्यूंमध्ये वाढ होण्याची शक्यता आहे.

“युनायटेड स्टेट्स जसजसे गरम होत आहे, उष्णतेच्या लाटा वाढत आहेत, तसतसे आम्हाला अत्यंत थंड दिवस देखील कमी मिळतात आणि त्यामुळे आम्ही काहीतरी गमावत आहोत ज्यामुळे थंड बाजूच्या लोकांचे नुकसान होत आहे,” जीना म्हणाली. “काही काळ, संपूर्ण युनायटेड स्टेट्समध्ये, या दोन गोष्टी निव्वळ बाहेर आहेत.

अर्थात, अशा घटना प्रत्यक्ष जीवनाच्या स्तरावर धुव्वाशिवाय असतात. या वर्षीच शेकडो लोकांचा मृत्यू झाला तीव्र उष्णतेमध्ये पॅसिफिक वायव्य, तर a नंतर मृत्यू वाढले उशिर विचित्र टेक्सास बर्फाचे वादळ कारण तापमानातील असामान्य बदल हाताळण्यासाठी कोणताही प्रदेश सुसज्ज नव्हता.

“अचानक तुम्ही आरोग्य देशाच्या एका भागातून दुसऱ्या भागात हलवत आहात. आणि ही गोष्ट तुम्ही हलक्यात घेऊ नये,” जीना म्हणाली. “फक्त, नेटवर, तापमानवाढीच्या पहिल्या अंशाचे उत्तर आणि आमचे संशोधन असे दर्शविते की एकूण मृत्यूदरात फारच कमी बदल झाला आहे, याचा अर्थ असा नाही की ही खरोखर महत्त्वाची समस्या नाही. तुम्ही हे सध्या त्या उष्णतेशी जुळवून घेणार्‍या लोकांपासून दूर जात आहात जे कदाचित इतक्या उष्णतेशी जुळवून घेऊ शकत नाहीत.”

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *