SpaceX स्पेस स्टेशनवर हॅलोविन प्रक्षेपणासाठी क्रू ड्रॅगन तयार करतो

SpaceX तीन अमेरिकन आणि एका जर्मनला आंतरराष्ट्रीय अंतराळ स्थानकावर नेण्यासाठी रविवारी प्री-डॉन हॅलोविन प्रक्षेपणासाठी Falcon 9 रॉकेट तयार करत आहे. नवीन क्रू ड्रॅगन कॅप्सूल, “एन्ड्युरन्स” चे हे पहिले उड्डाण असेल.

डॉकिंग चार निर्गमन अंतराळवीर म्हणून हस्तांतरित करण्याच्या काही दिवसांच्या व्यस्त क्रियाकलापांना सुरुवात करेल, जे गेल्या एप्रिलमध्ये लॅब कॉम्प्लेक्समध्ये लॉन्च केले गेले, 196 दिवसांचे मिशन पूर्ण करण्यासाठी 5 नोव्हेंबर रोजी त्यांच्या स्वत: च्या क्रू ड्रॅगनवर पृथ्वीवर परत येण्यापूर्वी स्टेशन ऑपरेशन्सची गती वाढवण्यासाठी त्यांची बदली करा.

“ते हस्तांतर कक्षेत खूपच कमी आहे,” बिल गेर्स्टनमायर म्हणाले, नासाचे स्पेसफ्लाइट ऑपरेशनचे माजी प्रमुख आणि आता स्पेसएक्सचे वरिष्ठ व्यवस्थापक. “म्हणून आम्ही प्रक्षेपणासाठी तयार आहोत याची खात्री करण्यासाठी SpaceX वर आमच्यासाठी खूप तीव्र वेळ आहे आणि त्यानंतर आम्ही अगदी कमी वेळेत वाहन पुनर्प्राप्त करण्यासाठी देखील तयार आहोत.”

काउंटडाउनमध्ये जाणारा एकमेव खुला मुद्दा म्हणजे कॅप्सूलच्या मूत्र संकलन प्रणालीमध्ये गळती रोखण्यासाठी किरकोळ अपग्रेडचे विश्लेषण जे सर्वात अलीकडील फ्लाइटमध्ये लक्षात आले होते. पुढील आठवड्यात घरी येणार्‍या क्रू ड्रॅगन “एन्डेव्हर” वर समान समस्येचा परिणाम होतो, परंतु गेर्स्टनमायर म्हणाले की कोणत्याही समस्येचा परिणाम होण्याची अपेक्षा नव्हती.

तरीही, तो पुढे म्हणाला, सर्वसाधारणपणे बोलतांना, “आम्हाला सावध राहण्याची गरज आहे, एक संघ म्हणून एकत्र काम करत राहणे आणि आम्ही खरोखरच उड्डाणासाठी तयार आहोत याची खात्री करणे आवश्यक आहे. कारण आपण करू शकतो सर्वात वाईट गोष्ट म्हणजे आपले लक्ष गमावणे आणि ते सोपे आहे असे समजणे आणि मागे पडणे. आम्हाला फक्त पहात राहायचे आहे आणि गोष्टी उडण्यासाठी खरोखर तयार आहेत याची खात्री करणे आवश्यक आहे.”

क्रू रोटेशन सर्व-नागरिक पासून अल्प-मुदतीच्या व्यावसायिक उड्डाणेंदरम्यान येते Inspiration4 धर्मादाय मिशन सप्टेंबरमध्ये कमी-पृथ्वीच्या कक्षेत अंतराळ स्थानकावर 12 दिवसांचा मुक्काम ए रशियन अभिनेत्री आणि तिचा दिग्दर्शक या महिन्याच्या सुरुवातीला.

“एवढ्या रोमांचक वेळी NASA मध्ये आल्याबद्दल आम्ही खरोखरच खूप भाग्यवान आहोत,” असे एन्ड्युरन्स क्रू मेंबर कायला बॅरॉन, नेव्हल अकादमीची पदवीधर आणि नौदलाच्या पाणबुडीवर सेवा करणाऱ्या पहिल्या महिलांपैकी एक, सीबीएस न्यूजला दिलेल्या मुलाखतीत म्हणाली.

“आम्ही खरोखरच या नवीन युगाच्या सुरुवातीच्या टप्प्यावर आहोत जिथे आमच्याकडे व्यावसायिक अंतराळ उड्डाण भागीदार आहेत जे मानवांना निम्न-पृथ्वीच्या कक्षेत उड्डाण करत आहेत, जे त्या जागेत आमच्याबरोबर भागीदारी करत आहेत आणि ते ताब्यात घेण्यास तयार आहेत जेणेकरून आम्ही ते करू शकू. चंद्रावर जाण्यावर, अन्वेषणावर लक्ष केंद्रित करा जेणेकरून मंगळावर कसे जायचे ते शिकू शकू.”

अधिक वैयक्तिक पातळीवर, “मी प्रत्यक्ष पाहिलेले हे पहिले रॉकेट प्रक्षेपण असेल,” तिने नंतर पत्रकारांना सांगितले, “आणि मी त्याच्या वरच्या कॅप्सूलमध्ये असेन! त्यामुळे या संपूर्ण अनुभवासाठी मी खूप उत्सुक आहे.”

आगामी एन्ड्युरन्स फ्लाइट डिसेंबरमध्ये एक जपानी अब्जाधीश आणि त्याचा सहाय्यक दुसर्‍या रशियन सोयुझ अंतराळयानावर स्वार होऊन स्पेस स्टेशनला भेट देईल, त्यानंतर क्रू ड्रॅगन फ्लाइट फेब्रुवारीमध्ये 10 दिवसांच्या भेटीसाठी चार नागरिकांना अंतराळ स्थानकावर घेऊन जात आहे.

प्रक्षेपण आणि मिशनसाठी योजना

बॅरॉन आणि तिचे क्रू मेट – कमांडर राजा चारी, पायलट थॉमस मार्शबर्न आणि युरोपियन स्पेस एजन्सीचे अंतराळवीर मॅथियास मौरर – रविवारी ऐतिहासिक पॅड 39A वरून केनेडी स्पेस सेंटर येथे पहाटे 2:21:06 EDT वाजता प्रक्षेपित होणार आहेत.

अंदाजकर्ते स्वीकारार्ह प्रक्षेपण हवामानाची 80% शक्यता भाकीत करत आहेत, परंतु मिशन व्यवस्थापक अवकाशयानाच्या परिभ्रमण मार्गावर समुद्राच्या स्थितीचे निरीक्षण करत आहेत ज्यामुळे क्रूला गर्भपातानंतर आपत्कालीन स्प्लॅशडाउनचा प्रयत्न करावा लागल्यास समस्या उद्भवू शकतात.

“फाल्कन 9 आणि ड्रॅगन रविवारी सकाळच्या प्रक्षेपणासाठी चांगले दिसत आहेत,” SpaceX ने शुक्रवारी ट्विट केले. “हवामानाचा अंदाज लिफ्टऑफसाठी 80% अनुकूल आहे, तर संघ चढत्या कॉरिडॉरच्या बाजूने हवामानावर लक्ष ठेवून आहेत.

हवामान किंवा इतर काही समस्यांमुळे रविवारचे प्रक्षेपण अवरोधित केले असल्यास, पुढील संधी बुधवार, 3 नोव्हेंबर रोजी सकाळी 1:10 वाजता येईल.

मार्शबर्न, एक वैद्यकीय डॉक्टर, मागील दोन उड्डाणे, स्पेस शटल एंडेव्हरवर 16 दिवसांची मोहीम आणि 145 दिवस चाललेल्या अंतराळ स्थानकावर सोयुझ उड्डाणाचा अनुभवी आहे. बाकीचे “क्रू-३” अंतराळवीर हे अंतराळातील धोकेबाज आहेत.

फ्लाइटमध्ये जाताना, मार्शबर्नसह 598 व्यक्तींनी अंतराळात उड्डाण केले होते. चारी आणि मार्शबर्न दोघेही क्रू ड्रॅगनमध्ये बॅरॉन आणि मॉररच्या अगदी पुढे बसले आहेत, त्यामुळे चारी अंतराळात पोहोचणारी 599 वी व्यक्ती ठरेल. ड्रॉच्या नशिबाने, मौरेर, नियुक्त मिशन स्पेशलिस्ट क्रमांक 1, 600 वा आणि बॅरन, MS-2, 601 वा होईल.

एन्ड्युरन्स पहिल्या टप्प्याचा वापर करून स्पेसएक्स फाल्कन 9 रॉकेटच्या शिखरावर चढाई करेल आणि त्याचे दुसरे उड्डाण करेल.

क्रू ड्रॅगनला जाड खालच्या वातावरणातून बाहेर काढल्यानंतर, स्टेज वेगळा होईल, भोवती फिरेल आणि अटलांटिक महासागरात अनेक शंभर मैल खाली असलेल्या ऑफ-शोअर ड्रोन जहाजावर उतरण्यासाठी जाईल. जर ते यशस्वी झाले, तर ते SpaceX चे 93 वे बूस्टर रिकव्हरी आणि समुद्रात 70 व्या क्रमांकावर असेल.

फाल्कन 9 दुसरा टप्पा, दरम्यानच्या काळात, कक्षेत चढणे सुरू ठेवेल, लिफ्टऑफनंतर सुमारे 12 मिनिटांनंतर क्रू ड्रॅगनला स्वतःहून उड्डाण करण्यासाठी सोडेल.

तिथून, चारी, एक माजी F-35 चाचणी वैमानिक आणि हवाई दलातील लढाऊ दिग्गज, 1 नोव्हेंबरच्या सुरुवातीला, 1 नोव्हेंबरच्या सुरुवातीस, मागे आणि खाली येताना, अंतराळ स्थानकासह 22 तासांच्या स्वयंचलित भेटीचे निरीक्षण करेल, थेट चौकीच्या पुढे वळण घेतील आणि नंतर हलवेल. हार्मोनी मॉड्यूलच्या फॉरवर्ड पोर्टवर डॉकिंगसाठी.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *