SC ने 9,538 गृहखरेदीदारांना नोंदणी करण्यास, 15 दिवसांत पैसे भरण्यास सांगितले किंवा वाटप रद्द करण्यास सांगितले

देय पेमेंट करण्याची एक अंतिम संधी दिल्यानंतर डिफॉल्ट घर खरेदीदारांना वाटप रद्द मानले जावे यासाठी न्यायालयाकडून आवश्यक निर्देश मागितले जातात, असे प्राप्तकर्त्याने सांगितले.

प्रमुख ठळक मुद्दे

  • आम्रपाली गृहनिर्माण प्रकल्पातील सुमारे 9,600 गृहखरेदीदारांनी त्यांच्या सदनिकांवर दावा केलेला नाही.
  • जर खरेदीदार 15 दिवसांच्या आत फ्लॅटचा दावा करण्यासाठी पुढे आले नाहीत, तर प्राप्तकर्ता वाटप रद्द करण्यास पुढे जाऊ शकतो.
  • 6,210 घर खरेदीदार, ग्राहक डेटामध्ये नोंदणीकृत असले तरी, कोणतेही पेमेंट करत नाहीत

नवी दिल्ली: आम्रपाली गृहनिर्माण प्रकल्पांतील ९,५०० हून अधिक गृहखरेदीदार त्यांच्या सदनिकांवर दावा करण्यासाठी पुढे आलेले नाहीत, अशी माहिती सर्वोच्च न्यायालयाला शुक्रवारी देण्यात आली. सर्वोच्च न्यायालयाने 9,538 आम्रपाली गृहखरेदीदारांना कोर्ट रिसीव्हरच्या वेबसाइटवर त्यांचे तपशील भरण्यासाठी आणि पेमेंट करण्यास सुरुवात करण्यासाठी 15 दिवसांची नोटीस दिली, असे न झाल्यास प्राप्तकर्त्याला त्यांचे वाटप रद्द करण्याची स्वातंत्र्य असेल.

न्यायमूर्ती यूयू ललित आणि अजय रस्तोगी यांच्या खंडपीठाने सांगितले की, ज्या गृहखरेदींनी कोर्ट रिसीव्हरच्या वेबसाइटवर ग्राहकांचा डेटा भरला नाही किंवा कोणतीही रक्कम भरली नाही, त्यांना कोर्ट रिसीव्हरकडून 15 दिवसांचा अवधी दिला जाईल, असे न केल्यास त्यांना डिफॉल्टर म्हणून घोषित केले जाईल आणि त्यांची मालमत्ता. न विकलेली इन्व्हेंटरी मानली जाईल.

सर्वोच्च न्यायालयाने या सदनिका न विकल्या गेलेल्या इन्व्हेंटरी म्हणून मानण्याच्या कोर्टाने नियुक्त केलेल्या रिसीव्हरच्या याचिकेला परवानगी दिली आणि त्यावर दावा करण्यासाठी कोणीही पुढे आले नाही, तर पुढची पायरी म्हणजे त्यांचे वाटप रद्द करणे आणि उर्वरित बांधकामासाठी पैसे उभे करण्यासाठी त्यांचा लिलाव करणे. अपूर्ण प्रकल्प.

SC ला माहिती देण्यात आली की वरिष्ठ वकील आर. वेंकटरामानी, कोर्टाने नियुक्त केलेले रिसीव्हर आणि NBCC यांनी सर्व घर खरेदीदारांपर्यंत पोहोचण्यासाठी अनेक संयुक्त प्रयत्न केले आहेत, ज्यांना विविध गृहनिर्माण प्रकल्पांमध्ये युनिट्स विकल्या गेल्या आहेत. रिसिव्हरने सर्वोच्च न्यायालयात सादर केलेल्या टिपणीनुसार, “असे समोर आले आहे की सुमारे 9,583 घर खरेदीदारांनी रिसीव्हरच्या कार्यालयाद्वारे राखून ठेवलेल्या ग्राहक डेटामध्ये आतापर्यंत नोंदणी केलेली नाही किंवा त्यानंतरच्या निकालानंतर कोणतेही पेमेंट केलेले नाही. जुलै 2019 मध्ये कोर्ट.

खंडपीठाने पुढे जोडले की या घर खरेदीदारांना अंतिम नोटीस दिली जावी आणि जर ते 15 दिवसांच्या आत या फ्लॅट्सवर दावा करण्यासाठी पुढे आले नाहीत, तर प्राप्तकर्ता वाटप रद्द करण्यास पुढे जाऊ शकतो. न्यायालयाने नियुक्त केलेल्या फॉरेन्सिक ऑडिट अहवालानुसार हे फ्लॅट बेनामी किंवा बोगस बुकिंग असू शकतात याची नोंद घ्या.

वेंकटरामणी यांनी सर्वोच्च न्यायालयाला सांगितले की, 6,210 घर खरेदीदार, ग्राहकांच्या डेटामध्ये नोंदणीकृत असले तरी, कोणतेही पैसे देत नाहीत. “कोर्टाकडून आवश्‍यक निर्देश मागितले गेले आहेत की अशा चुकलेल्या घर खरेदीदारांना वाटप करण्यात स्वारस्य दर्शविण्‍याची आणि देय रक्कम भरण्‍यासाठी एक अंतिम संधी दिल्‍यानंतर, त्यांना वाटप रद्द मानले जाईल,” असे नोट जोडले आहे.

6,210 गृहखरेदीदारांचा मुद्दा ज्यांनी सबव्हेंशन योजनेचा लाभ घेतला आहे आणि त्यांना ते कठीण वाटत आहे, ते स्वतंत्रपणे हाताळले जाईल, असे न्यायालयाने सांगितले. सुनावणीची पुढील तारीख 27 ऑगस्ट आहे.

आम्रपाली प्रकल्पांच्या बांधकामावर देखरेख ठेवण्याचे काम सुप्रीम कोर्टाने नियुक्त केलेले कोर्ट रिसीव्हर आर वेंकटरामानी यांनी सांगितले होते की, जुलै 2019 च्या न्यायालयाने दिलेल्या आदेशानंतर 9,538 गृहखरेदीदारांनी वेबसाइटवर नोंदणी केलेली नाही किंवा पेमेंटही केलेले नाही. ते पुढे म्हणाले की, दावा न केलेल्या सदनिकांची विक्री करून भरीव रक्कम उभी केली जाऊ शकते आणि अपूर्ण प्रकल्पांच्या बांधकामासाठी निधी उभारण्यास मदत होईल.

कोर्टाने नियुक्त केलेला रिसीव्हर आम्रपाली समूहाच्या कारभाराचे व्यवस्थापन करत आहे आणि गृहनिर्माण प्रकल्पांचे अपूर्ण बांधकाम पूर्ण करण्यासाठी निधी उभारण्यासाठी सर्व पर्यायांचा शोध घेत आहे.

दरम्यान, या महिन्याच्या सुरुवातीला सर्वोच्च न्यायालयाने सांगितले की, आम्रपाली प्रकल्प हा सर्वोच्च न्यायालयाच्या देखरेखीखाली असलेला प्रकल्प आहे, त्यामुळे बँकांनी निधीसाठी पुढे यावे. या प्रकल्पाला निधी देण्यापूर्वी बँकांना सुरक्षा आणि बँक गॅरंटीबद्दल काळजी करण्याची गरज नाही, असेही त्यात म्हटले आहे.

सुनावणीदरम्यान आम्रपाली प्रकल्पासाठी बँकांच्या निधीचा मुद्दा उपस्थित करण्यात आला. आम्रपाली प्रकल्प हा न्यायालयाचा प्रकल्प असल्याचे सर्वोच्च न्यायालयाने म्हटले आहे. अशा परिस्थितीत, कोणतेही आराम पत्र, वैयक्तिक हमी किंवा इतर कोणत्याही प्रकारची हमी आणि तारण आवश्यक नाही.

हा न्यायालयाच्या देखरेखीतील प्रकल्प आहे. या प्रकल्पात कोणत्याही प्रकारचे नुकसान झालेले नाही. त्यामुळे बँकांनी काळजी न करता पुढे येण्याची गरज आहे. भविष्यात कोणत्याही कारणास्तव काही घडल्यास न्यायालय बँकांचे हित बघेल, असे न्यायालयाने म्हटले आहे. बँकेने निधीसाठी पुढे यावे.

सर्वोच्च न्यायालयाने कोर्ट रिसीव्हरला या प्रकरणी बँकेच्या अधिकाऱ्यांसोबत बैठक घेण्यास सांगितले आहे, त्या बैठकीत बँकेचे वकीलही उपस्थित असतील.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *