Moderna आणि Johnson & Johnson Covid-19 लस बूस्टर शॉट्स CDC द्वारे ग्रीनलाइट केले

रोग नियंत्रण आणि प्रतिबंध केंद्रांनी मॉडर्ना आणि जॉन्सन अँड जॉन्सनच्या अनेक प्राप्तकर्त्यांसाठी औपचारिकपणे बूस्टर शॉट्सची शिफारस केली. कोविड -19 लसी गुरुवारी. परिणामी, 99 दशलक्ष अमेरिकन लोक आता अतिरिक्त डोससाठी पात्र आहेत.

प्रदाते उद्या लवकरात लवकर नवीन पात्र अमेरिकनांसाठी प्रथम बूस्टर शॉट्स प्रशासित करण्याची अपेक्षा करतात.

“या शिफारशी शक्य तितक्या लोकांना संरक्षण देण्याच्या आमच्या मूलभूत वचनबद्धतेचे आणखी एक उदाहरण आहेत COVID-19. पुराव्यांवरून असे दिसून येते की युनायटेड स्टेट्समध्ये अधिकृत असलेल्या तिन्ही कोविड-19 लसी सुरक्षित आहेत – जसे की आधीच दिलेल्या 400 दशलक्ष पेक्षा जास्त लसीच्या डोसवरून दिसून येते,” सीडीसी संचालक रोशेल वॉलेन्स्की यांनी गुरुवारी एका निवेदनात सांगितले.

सीडीसीचे पाऊल एजन्सीच्या बाहेरील लस सल्लागारांच्या तासभराच्या बैठकीनंतर होते, ज्यांनी बूस्टरची शिफारस करण्यासाठी शेवटी एकमताने मतदान केले.

बुधवारी अन्न आणि औषध प्रशासनाने जारी केलेल्या आणीबाणीच्या वापराच्या अधिकृततेनुसार, पॅनेलने जॉन्सन अँड जॉन्सनच्या डोसच्या किमान दोन महिन्यांनंतर सर्व 15 दशलक्ष प्रौढांसाठी एफडीएने अधिकृत केलेल्या कोणत्याही कोविड-19 लसीच्या दुसऱ्या डोसच्या समर्थनासाठी मतदान केले. प्रथम लसीकरण करण्यात आले.

फायझरच्या कोविड-19 लसीप्रमाणेच, “उच्च धोका” असलेल्या प्रौढ व्यक्तींना, ज्यांना मॉडर्नाच्या डोसमध्ये कमीतकमी सहा महिन्यांपूर्वी लसीकरण करण्यात आले होते, त्यांनाही कोणत्याही लसीचा तिसरा शॉट मिळू शकतो, असे समितीने म्हटले आहे. यामध्ये 65 आणि त्याहून अधिक वयाचे ज्येष्ठ तसेच गंभीर COVID-19 प्रकरणांना असुरक्षित असलेले किंवा ते कोठे राहतात किंवा काम करतात या आधारावर ज्यांना वारंवार विषाणूचा सामना करावा लागतो त्यांचा समावेश आहे.

बूस्टर शॉट प्रोग्रामसाठी लवचिकता जोडण्याच्या आशेने, सीडीसीने सांगितले की ते अमेरिकन लोकांना त्यांच्या बूस्टर शॉटसाठी प्रथम लसीकरण केलेल्या ब्रँडपेक्षा वेगळ्या ब्रँडची निवड करण्यास अनुमती देईल. प्रारंभिक डेटा तथाकथित “हेटरोलोगस” किंवा “मिक्स-अँड-मॅच” बूस्टिंग सुचवते — इतर काही शॉट्ससह एक सामान्य सराव — सुरक्षित आणि प्रभावी आहे.

सीडीसी अधिकाऱ्यांनी म्हटल्यानंतर पॅनेलच्या बर्‍याच सदस्यांनी अधिक “परवानगीपूर्ण” दृष्टिकोनाचा आग्रह धरला होता, बहुतेक परिस्थितींमध्ये अमेरिकन लोक त्यांच्या मूळ लस ब्रँडला चिकटून राहावेत की नाही हे त्यांनी सुरुवातीला वजन केले आहे.

“क्षेत्रातील एक चिकित्सक म्हणून, मी असे लोक पाहत आहे जे बरेच जाणकार आहेत, वैद्यकीय साहित्य वाचण्यास सक्षम आहेत आणि ते बूस्टर लसींसाठी काही अधिक मजबूत पध्दतींचा सल्ला देत आहेत. आणि इक्विटी हेतूंसाठी, मला खरोखरच अधिक चांगल्या लवचिकतेची अनुमती द्यायला आवडेल,” डॉ. कॅमिल कॉटन यांनी सांगितले, ACIP च्या मतदान सदस्यांपैकी एक.

ते बूस्टर शॉट रोलआउटला सामोरे जाणाऱ्या काही लॉजिस्टिक आव्हानांचे निराकरण करू शकते. आरोग्य अधिकार्‍यांनी सांगितले की, काही लोकांकडे प्रथम कोणते डोस मिळाले याची नोंद नसते, त्यांचा ब्रँड शोधण्यात अडचण येऊ शकते किंवा त्यांना साइड इफेक्ट्स किंवा ऍलर्जीक प्रतिक्रियांबद्दल चिंता असू शकते.

त्यापैकी मायोकार्डिटिस आणि पेरीकार्डिटिस हे आहेत, फायझर आणि मॉडर्ना लसींशी संबंधित दुर्मिळ दुष्परिणाम ज्यांना अनेकदा हॉस्पिटलायझेशनची आवश्यकता असते परंतु सामान्यत: मानक उपचारांनी कमी होतात. डेटा समितीसमोर सादर केला गुरूवारी सुचवते की मॉडर्नाच्या शॉट्स मिळवणाऱ्या तरुण पुरुषांमध्ये धोका सर्वाधिक असू शकतो.

काही जॉन्सन अँड जॉन्सन प्राप्तकर्ते देखील आशा करतात की Moderna किंवा Pfizer बूस्टरवर स्विच केल्याने अधिक संरक्षण मिळू शकेल, जरी त्या दृष्टिकोनास समर्थन देणारे पुरावे मर्यादित राहिले.

राज्य आणि स्थानिक आरोग्य अधिकारी, तसेच फार्मसी आणि इतर लसीकरणकर्ते, त्यांच्या वेळापत्रकात मॉडर्ना आणि जॉन्सन अँड जॉन्सनचे बूस्टर शॉट्स जोडण्यासाठी काही आठवड्यांपासून तयारी करत आहेत, फायझरच्या लसीसाठी नवीन फॉर्म्युलेशनच्या शीर्षस्थानी जे लवकरच कमी डोसमध्ये अधिकृत केले जाऊ शकतात. लहान मुले.

नॅशनल असोसिएशन ऑफ चेन ड्रग स्टोअर्सच्या प्रवक्त्याने सांगितले की फार्मेसी सीडीसीशी “जवळून समन्वय” करत आहेत आणि एजन्सीच्या शिफारसींचे पालन करून मॉडर्ना आणि जॉन्सन आणि जॉन्सनसाठी बूस्टर शॉट्स सुरू करण्यास तयार आहेत. एका निवेदनात, वॉलग्रीन्सने सांगितले की ते त्यांच्या स्टोअरमध्ये “उद्या लवकरात लवकर” बूस्टर शॉट्स सुरू करण्यास तयार आहेत, “शनिवारी लवकरात लवकर उपलब्ध” ऑनलाइन शेड्यूलिंगसह.

फायझरच्या अतिरिक्त डोसप्रमाणे, नवीन बूस्टर त्याच कुपींमधून प्रशासित केले जाऊ शकतात ज्या लसीकरणकर्त्यांकडे लसीकरणाच्या सुरुवातीच्या मालिकेसाठी आधीच स्टॉकमध्ये आहेत. मॉडर्नाच्या कुपींमधून आता 20 पर्यंत बूस्टर डोस काढले जाऊ शकतात, एफडीएने बुधवारी सांगितले की, कंपनीचा बूस्टर शॉट पहिल्या दोन डोसच्या निम्मा आकाराचा आहे.

सीडीसीच्या काही सल्लागारांनी दोन वेगवेगळ्या डोस आकारांसाठी एक कुपी वापरण्याच्या मॉडर्नाच्या निर्णयावर चिंता व्यक्त केल्यानंतर, कंपनीने “साथीच्या रोगाच्या संदर्भात” बूस्टर शॉट्स रोल आउट करण्याची गरज असल्याचे नमूद करून या निर्णयाचा बचाव केला. कंपनी अजूनही लसीच्या पॅकेजिंगमधील बदलांवर विचार करत होती, मॉडर्नाच्या डॉ. जॅकलिन मिलर म्हणाल्या, विशेषत: क्षितिजावरील लहान मुलांसाठी नवीन डोससह.

“ते आव्हानात्मक असणार आहे. त्यासाठी यादी आणि अपव्यय नोंदविण्याच्या प्रणाली अद्ययावत करणे आवश्यक आहे. आणि सूचीवर आधारित शेड्यूलिंग सिस्टम? ते देखील बदलले पाहिजेत,” डॉ. लिटजेन टॅन, इम्युनायझेशन अॅक्शन कोलिशनचे मुख्य धोरण आणि भागीदारी अधिकारी यांनी या महिन्याच्या सुरुवातीला सीबीएस न्यूजला सांगितले.

टॅन म्हणाले की, अनेक लसीकरणकर्त्यांना नेहमीच्या शॉट्ससाठी मोठ्या मल्टी-डोज वायल्सचा अनुभव आहे, परंतु क्वचितच वेगवेगळ्या डोस आकारांचा, ज्यामुळे त्रुटी किंवा दूषित होण्याचा धोका वाढू शकतो.

“आमच्याकडे फ्लूच्या लसीचे एक प्रेझेंटेशन होते जिथे एका हंगामातील लस अर्ध्या डोसमध्ये लहान मुलांच्या वापरासाठी मंजूर करण्यात आली होती आणि त्यासाठी थोडा विचार आणि तयारी आवश्यक होती. आम्हाला तेव्हा कोणतीही समस्या नव्हती, परंतु असे म्हटले जात आहे की हे सामान्य नाही,” टॅन म्हणाले.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *