रोम शिखर परिषदेत G20 नेते हवामान, कोविड आणि इराणच्या आण्विक महत्त्वाकांक्षा यावर लक्ष केंद्रित करतील

राष्ट्राध्यक्ष जो बिडेन रोममधील प्रमुख अर्थव्यवस्थांच्या वार्षिक G20 शिखर परिषदेत भाग घेत असताना इटलीमध्ये जागतिक स्तरावर कुंपण सुधारत आहेत आणि नवीन संबंध निर्माण करत आहेत. त्यांचा संदेश असा आहे की अमेरिका मित्र राष्ट्रांसाठी आणि आमने-सामने मुत्सद्देगिरीसाठी कटिबद्ध आहे.

जागतिक नेते समाप्त करण्यावर भर देतील कोरोनाविषाणू महामारी अधिक लस सामायिकरणासह, इराणच्या आण्विक महत्त्वाकांक्षेला आळा घालणे, हवामानातील बदलांना सामोरे जाणे आणि किमती वाढणाऱ्या पुरवठा-साखळी समस्यांचे निराकरण करणे, सीबीएस न्यूजच्या वेइजिया जियांगच्या अहवालात.

शनिवारपासून सुरू झालेली दोन दिवसीय शिखर परिषद, साथीच्या रोगाची सुरुवात झाल्यापासून जी 20 नेत्यांची पहिली वैयक्तिक बैठक आहे. मिस्टर बिडेन यांच्या वर्षांच्या परराष्ट्र धोरणाच्या अनुभवाची या भेटीमध्ये चाचणी घेतली जाईल, तर वॉशिंग्टनमध्ये परतलेले डेमोक्रॅट राष्ट्राध्यक्षांच्या देशांतर्गत अजेंडाच्या दोन महाकाय तुकड्यांशी झगडत आहेत: $1.75 ट्रिलियन सामाजिक खर्चाची योजना आणि ट्रिलियन डॉलर्सच्या पायाभूत सुविधा विधेयकात झपाट्याने कपात.

शुक्रवारी, अध्यक्ष फ्रान्सचे अध्यक्ष इमॅन्युएल मॅक्रॉन यांच्याशी संबंध सुधारण्यासाठी काम करत होते, ज्यांनी सप्टेंबरमध्ये यूएस आणि यूकेने ऑस्ट्रेलियाशी पाणबुडी करार केला तेव्हा त्याला विश्वासघात म्हटले आणि फ्रान्सशी अब्जावधी डॉलर्सचा करार रद्द केला.

“आम्ही जे केले ते अनाड़ी होते,” श्री बिडेन म्हणाले. “मला असा समज होता की फ्रान्सला फार पूर्वीच कळवले होते.”

तत्पूर्वी, एक धर्माभिमानी कॅथोलिक श्री बिडेन यांनी पोप फ्रान्सिस यांचीही भेट घेतली, ज्यात 75 मिनिटे चाललेल्या विलक्षण लांब खाजगी बैठकीचा समावेश होता.

“तुम्ही मला भेटलेले शांततेचे सर्वात महत्त्वाचे योद्धा आहात,” श्री बिडेन पोप फ्रान्सिस यांना म्हणाले.

यूएस मध्ये घरी परत, काही पुराणमतवादी बिशप श्री बिडेन गर्भपात अधिकारांना समर्थन देत असल्याने त्यांना सहभाग नाकारण्याची मागणी करत आहेत. अध्यक्ष म्हणाले की ते आणि पोप गर्भपाताबद्दल बोलले नाहीत, परंतु पोपने असे म्हटले आहे: “आम्ही फक्त या गोष्टीबद्दल बोललो की त्याला आनंद झाला की मी एक चांगला कॅथोलिक आहे आणि मला पाहिजे सहभागिता प्राप्त करत रहा.”

त्यांनी त्यांच्या सामाजिक खर्चाच्या विधेयकातील हवामानाच्या संकटाचा सामना करण्यासाठी अध्यक्षांच्या प्रस्तावांबद्दल देखील बोलले, ज्यावर श्री बिडेन यांनी योजना पास करण्याची तातडीची विनंती करूनही डेमोक्रॅट्स अद्याप सहमत नाहीत.

“हे स्पर्धात्मकता विरुद्ध आत्मसंतुष्टतेबद्दल आहे,” श्री बिडेन म्हणाले. “हे संधीचा विस्तार करण्याबद्दल आहे, संधी नाकारली जात नाही. हे जगाचे नेतृत्व करण्याबद्दल किंवा जगाला आपल्यापासून पुढे जाऊ देण्याबद्दल आहे.”

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *