सॉफ्टवेअरमधील त्रुटींमुळे नोंदणी थांबली, घर खरेदीदार घाबरले

राज्याच्या अर्थसंकल्पात दुहेरी-सवलतीचा फायदा मंजूर झाल्यापासून दोन आठवडे, नवीन घर खरेदीदार नोंदणी सॉफ्टवेअरमधील त्रुटींमुळे यामध्ये प्रवेश करू शकले नाहीत. ही त्रुटी लवकरच दूर होण्याची अपेक्षा आहे.

प्रमुख ठळक मुद्दे

  • राज्याच्या अर्थसंकल्पात दुहेरी सवलतीचा लाभ नुकताच जाहीर करण्यात आला
  • सॉफ्टवेअर ग्लिचमुळे नवीन खरेदीदार यामध्ये प्रवेश करू शकले नाहीत
  • ही समस्या लवकरच दूर केली जाईल, असे आश्वासन प्रशासनाने दिले आहे

कोलकाता: राज्याच्या अर्थसंकल्पाने दुहेरी सवलतीच्या फायद्यासाठी परवानगी दिल्यापासून दोन आठवडे उलटून गेले आहेत: मुद्रांक शुल्कात 2 टक्के कपात आणि 30 ऑक्टोबरपर्यंत नोंदणीकृत मालमत्तांसाठी सर्कल रेटमध्ये 10 टक्के कपात. तथापि, नवीन घर खरेदीदार प्रवेश करू शकले नाहीत. नोंदणी सॉफ्टवेअरमधील त्रुटीमुळे हा फायदा झाला.

हिंदू पंचांगानुसार, मंगळवार हा नवीन घराचा ताबा घेण्याचा शेवटचा शुभ दिवस होता आणि पुढील तीन महिन्यांच्या तारखा उपलब्ध नाहीत. टाईम्स ऑफ इंडियाने दिलेल्या वृत्तानुसार, अशा प्रकारे, ज्यांनी करारांवर शिक्कामोर्तब केले होते आणि या महिन्यापर्यंत त्यांच्या नवीन अपार्टमेंटमध्ये जाण्याची योजना आखत होते त्यांना हाऊस वॉर्मिंग किंवा ‘गृह प्रवेश’ सर्वात जास्त फटका बसला आहे.

घर खरेदीदार आणि विकासक ऑनलाइन प्रणाली दुरुस्त करण्यात वाया जाणार्‍या वेळेबद्दल चिंतेत आहेत, कारण या योजनेत 50 लाख रुपयांच्या खरेदी केलेल्या फ्लॅटवर 30 ऑक्टोबरपर्यंत सुमारे 1.25 लाख रुपयांची बचत केली जाते. नंदू बेलानी, कॉन्फेडरेशन ऑफ रिअल इस्टेटचे अध्यक्ष डेव्हलपर्स असोसिएशन ऑफ इंडिया (CREDAI) च्या बंगाल चॅप्टरने TOI ला सांगितले की, “ही मर्यादित कालावधीची योजना असल्याने, सरकारने एकतर वेळ मर्यादा वाढवावी किंवा कोलकाता आणि राज्याच्या इतर भागांतील आरए कार्यालये अधिक तास काम करावेत. नुकसान.”

सहसा, कोलकाता येथील असिस्टंट रजिस्ट्रार ऑफ अॅश्युरन्स (ARAs) च्या चार कार्यालयांमध्ये दररोज 50 नवीन मालमत्तांची नोंदणी केली जाते. तथापि, या अडथळ्यामुळे 650 खरेदीदार आता वाट पाहत आहेत. नोंदणीचे महानिरीक्षक टी बालसुब्रमण्यन म्हणाले की, ही प्रणाली येत्या दोन दिवसांत सुरू होईल आणि तज्ञ त्रुटी सुधारण्यासाठी काम करत आहेत. ते पुढे म्हणाले की, आधीच उपस्थित केलेल्या शंकांची नोंदणी सुरूच आहे, परंतु नवीन दरांमध्ये फीड केल्यानंतर आणि बजेटनंतर चाचणी घेण्यात आल्याने प्रणालीतील त्रुटीमुळे नवीन प्रश्न निर्माण होत नाहीत. घर खरेदीदारांना त्यांच्या मालमत्तेची नोंदणी करण्यासाठी आणि प्रोत्साहनाचा लाभ घेण्यासाठी पुरेसा वेळ मिळावा यासाठी कार्यालये रविवारी अतिरिक्त तासांसाठी कार्यरत राहतील, असे आश्वासन त्यांनी दिले.

बालसुब्रमण्यन पुढे म्हणाले, “आम्ही काही दिवसांत विक्री करार नोंदणीसाठी मार्गदर्शक तत्त्वे देखील जारी करू आणि त्या वेळी किती सवलत लागू होईल”

सध्या, विक्री कराराची नोंदणी करताना 2 टक्के मुद्रांक शुल्क भरावे लागते. 1 कोटी रुपयांपेक्षा कमी किमतीच्या मालमत्तेसाठी उर्वरित 4 टक्के आणि 1 कोटी रुपयांपेक्षा जास्त किमतीच्या मालमत्तेसाठी 5 टक्के टाइटल किंवा कन्व्हेयन्सच्या हस्तांतरणादरम्यान भरावे लागतील. सूत्रांनी दिलेल्या माहितीनुसार, घर खरेदीदारांनी विक्री कराराची नोंदणी करताना उर्वरित ४ टक्के ते ५ टक्के भरल्यास सरकार त्यांना २ टक्के सवलतीचा लाभ घेण्याची परवानगी देईल.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *