तुम्ही Windows 10 चा अल्टिमेट परफॉर्मन्स पॉवर प्लॅन सक्षम करावा का?

Windows 10 गुप्त अल्टिमेट परफॉर्मन्स पॉवर प्लॅनसह येतो, परंतु तुम्ही ते खोदून ठेवावे की लपवून ठेवावे?

आम्ही सर्वांनी अशा वेळा अनुभवल्या आहेत जेव्हा तुमचा संगणक अधिक वेगवान व्हावा अशी तुमची इच्छा होती. तुमचा पीसी व्हिडिओ फाइल्स संपादित करणे किंवा एक्सेल वर्कशीटमध्ये क्लिष्ट गणना करणे यासारख्या जड कामातून मंथन करत असताना या भावना सामान्यतः वाढतात.

तुम्ही नवीन पीसीसाठी खरेदी सुरू करण्यापूर्वी, तथापि, Windows 10 च्या अल्टिमेट परफॉर्मन्स मोडला शॉट देणे योग्य आहे. तुम्हाला कदाचित हे माहित नसेल, परंतु तुमच्या वर्कस्टेशन किंवा PC वर आधीच पॉवर मोड किंवा योजना आहे जी तुमच्या सिस्टमला अतिरिक्त चालना देण्यासाठी डिझाइन केलेली आहे. तर हा अल्टिमेट परफॉर्मन्स मोड कसा सक्षम करायचा ते पाहू.

Windows 10 मधील अल्टिमेट परफॉर्मन्स प्लॅन काय आहे?

सुरुवातीला फक्त Windows 10 Pro for Workstations वर उपलब्ध करून दिलेली, Ultimate Performance Power Plan हे वर्कस्टेशन्स आणि सर्व्हर यांसारख्या हाय-एंड कॉम्प्युटरमध्ये अॅप्लिकेशन्स जलद चालवण्यासाठी डिझाइन केले आहे.

जर तुम्ही काही काळ Windows वापरत असाल, तर तुम्हाला कदाचित तीन पॉवर प्लॅन्सची माहिती असेल ज्या तुम्ही वापरण्यासाठी पीसी किंवा लॅपटॉप सेट करू शकता. यांना म्हणतात समतोल (शिफारस केलेले), पॉवर सेव्हर, आणि उच्च कार्यक्षमता.

यापैकी प्रत्येक पॉवर प्लॅन तुमच्या कॉम्प्युटर किंवा लॅपटॉपचा वीज वापर वेगवेगळ्या प्रकारे व्यवस्थापित करतो. पॉवर सेव्हर योजना ही सर्वात ऊर्जा-कार्यक्षम आहे, जी लॅपटॉपसाठी किंवा ज्यांना जास्त ऊर्जा बिल नको आहे त्यांच्यासाठी एक आदर्श पर्याय आहे. दरम्यान, हाय परफॉर्मन्स प्लॅन पीसीचे हार्डवेअर विजेच्या वापराच्या खर्चावर उत्तम प्रकारे चालू ठेवते.

तुम्ही दाबून या पॉवर सेटिंग्जमध्ये प्रवेश करू शकता Win + I > सेटिंग्ज > सिस्टम > पॉवर आणि स्लीप > अतिरिक्त पॉवर सेटिंग्ज.

तथापि, एक चौथी योजना आहे जी अल्टीमेट पॉवर प्लॅन नावाच्या अनेक PC वर दृश्यमान नाही. हा चौथा पॉवर प्लॅन सध्याच्या उच्च कार्यक्षमतेच्या योजनेवर आधारित आहे आणि सूक्ष्म-विलंब कमी करण्यावर किंवा सुक्ष्म उर्जा व्यवस्थापन तंत्राशी निगडीत दूर करण्यावर केंद्रित आहे.

याचा अर्थ असा की ही उर्जा योजना हार्डवेअरच्या तुकड्याला अधिक उर्जा वितरीत करण्यात थोडा विलंब (मायक्रो-लेटन्सी) कमी करते ज्याला अतिरिक्त उर्जा आवश्यक आहे-त्यामुळे अतिरिक्त चालना मिळते.

अंतिम कार्यप्रदर्शन योजना काय करते?

अल्टिमेट परफॉर्मन्स योजना तुमच्या PC च्या हार्डवेअरला निष्क्रिय स्थितीत जाण्यापासून रोखून त्याचे कार्य करते. इतर उर्जा योजनांमध्ये, संगणक वापरात नसताना कोणतेही अनावश्यक हार्डवेअर तात्पुरते बंद करेल. जर तुम्ही तुमच्या कॉम्प्युटरमधील हार्ड डिस्क ड्राइव्ह स्वतःहून खाली फिरताना ऐकले असेल, तर ते निष्क्रिय मोडमध्ये जात आहे.

अल्टिमेट परफॉर्मन्स हार्डवेअरच्या कोणत्याही तुकड्याला झोपायला जाण्यापासून प्रतिबंधित करते. हे साध्य करण्यासाठी, प्रत्येक गोष्ट जास्तीत जास्त चालू ठेवण्यासाठी पॉवर योजना तुमच्या हार्डवेअरसाठी काही डीफॉल्ट सेट करते:

  • हार्ड डिस्क ड्राइव्हची निष्क्रिय सेटिंग 0 मिनिटांवर सेट केली आहे. याचा अर्थ हार्ड ड्राइव्ह कधीही त्याच्या निष्क्रिय स्थितीत जाणार नाही.
  • Java टाइमर वारंवारता कमाल कार्यक्षमतेवर सेट केली आहे.
  • वायरलेस अडॅप्टर सेटिंग्ज अंतर्गत पॉवर सेव्हिंग मोड कमाल कार्यक्षमतेवर सेट केला आहे.
  • संगणक कधीही हायबरनेशन स्थितीत प्रवेश करणार नाही.
  • प्रोसेसर पॉवर व्यवस्थापन 100% वर सेट केले आहे.
  • 15 मिनिटांनंतर संगणकाचा डिस्प्ले बंद होतो.
  • व्हिडिओ प्ले करताना, विंडोज कमाल प्रतिमेच्या गुणवत्तेवर लक्ष केंद्रित करते.

अल्टिमेट परफॉर्मन्स ही तुमच्यासाठी योग्य योजना आहे का?

एकही टक्का न भरता या सर्व कामगिरीला चालना मिळणे हे स्वप्नवत वाटू शकते, परंतु अल्टीमेट परफॉर्मन्स पॉवर योजना प्रत्येकासाठी योग्य नाही.

उदाहरणार्थ, वेब ब्राउझ करणे, पॉवरपॉइंट प्रेझेंटेशनवर काम करणे, ईमेलचे उत्तर देणे किंवा व्हिडिओ पाहणे यासारख्या दैनंदिन कामांसाठी तुम्ही तुमचा संगणक वापरत असल्यास, शिफारस केलेली संतुलित पॉवर योजना तुमच्यासाठी चांगली काम करेल. या कार्यांसाठी अल्टिमेट परफॉर्मन्स प्लॅन वापरल्याने तुम्हाला कोणतेही दृश्यमान लाभ मिळणार नाहीत; किंबहुना, ते फक्त शक्ती वाया घालवणार आहे.

तथापि, असे काही वेळा असू शकतात जेव्हा उर्जा आणि उर्जेचा वापर यांच्यातील संतुलन सुनिश्चित करणे हे आपले ध्येय नसते आणि त्याऐवजी आपण आपल्या सिस्टममधून जास्तीत जास्त शक्ती आणि कार्यप्रदर्शन मिळवू शकता.

उदाहरणार्थ, असे काही वेळा असू शकतात जेव्हा तुम्ही 3D मॉडेलिंग प्रोजेक्ट रेंडर करण्यासाठी तुमचा पीसी वापरता. तुम्ही व्हिडिओ संपादित करण्याचा आनंद देखील घेऊ शकता, जे तयार करण्यासाठी आणि प्रस्तुत करण्यासाठी भरपूर प्रक्रिया शक्ती घेतात. किंवा तुम्हाला विशेष वाचन/लेखन कार्ये करणे आवश्यक आहे जे काम जलद पूर्ण करण्यासाठी शक्ती वाढवण्यामुळे खूप फायदा होतो. तेव्हाच तुम्ही अल्टिमेट परफॉर्मन्स प्लॅनवर स्विच करण्याचा विचार केला पाहिजे.

हे देखील लक्षात ठेवा, की ही पॉवर योजना मायक्रो-लेटेंसी कमी करून कार्य करत असल्याने, त्याचा थेट हार्डवेअरवर परिणाम होऊ शकतो आणि साहजिकच खूप जास्त वीज खर्च होऊ शकते. आणि पॉवर-सेव्हिंग वैशिष्ट्ये अक्षम केल्यामुळे, ही योजना बॅटरी पॉवरवर चालणाऱ्या सिस्टममध्ये सक्षम केलेली नाही. त्यामुळे तुम्हाला ही योजना तुमच्या लॅपटॉपवर वापरून पहायची असल्यास, ते नेहमी प्लग इन केलेले असल्याची खात्री करा.

शिवाय, ही योजना तुमच्या गेमिंग सत्रांना चालना देईल असे समजू नका, कारण तुम्हाला कदाचित लक्षणीय कामगिरी वाढीचा अनुभव नसेल. याचे कारण असे की बहुतेक गेम सामान्यत: तरीही कामगिरी वाढवण्यासाठी पॉवर प्लॅनला बायपास करतात.

अंतिम कार्यप्रदर्शन योजना कशी सक्षम करावी

जर तुम्ही वरील सर्व वाचले असेल आणि तुम्हाला अल्टीमेट परफॉर्मन्स योजना तुमच्यासाठी योग्य वाटत असेल, तर वैशिष्ट्य सक्षम करणे थोडे अवघड आहे. शेवटी, आम्ही वर सांगितल्याप्रमाणे, ही पॉवर योजना कधीकधी Windows 10 च्या सेटिंग्जमध्ये “लपलेली” असते. जसे की, तुम्ही तुमच्या पीसी किंवा लॅपटॉपवर तुमच्या पॉवर प्लॅनला भेट दिल्यास, तुम्हाला ते सक्षम करण्याचा पर्याय सापडणार नाही.

तथापि, अद्याप आशा सोडू नका. ते सक्षम करणे शक्य आहे; ते सक्रिय करण्यासाठी Windows 10 च्या सेटिंग्जमध्ये थोडे खोदणे आवश्यक आहे. तुम्हाला अधिक जाणून घेण्यास स्वारस्य असल्यास, आमचे मार्गदर्शक पहा Windows 10 वर अल्टिमेट परफॉर्मन्स योजना कशी सक्षम करावी सर्व सूचनांसाठी तुम्हाला ही मायावी उर्जा योजना सेट अप किंवा अक्षम करण्यासाठी आवश्यक आहे.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *