तुम्ही पेटीएम शेअर्समध्ये गुंतवणूक करण्याचा विचार करत असाल तर तुम्हाला काय माहित असणे आवश्यक आहे

Paytm IPO हा भारतातील आतापर्यंतचा सर्वात मोठा IPO आहे, IPO साठी किंमत बँड रु. 2,080 ते Rs 2,150 प्रति शेअर आणि लॉट आकाराचा सहा शेअर्सचा आहे.

प्रमुख ठळक मुद्दे

  • पेटीएमचा आयपीओ ८ नोव्हेंबरला उघडेल आणि १० नोव्हेंबरपर्यंत सबस्क्रिप्शनसाठी उपलब्ध असेल.
  • IPO चा प्राइस बँड 2,080-2,150 रुपये प्रति शेअर निश्चित करण्यात आला आहे, ज्याचा आकार सहा शेअर्सचा आहे.
  • पेटीएमने ऑफरद्वारे 18,300 कोटी रुपये उभारण्याचे उद्दिष्ट ठेवले आहे.

Paytm IPO हा भारतातील आतापर्यंतचा सर्वात मोठा IPO आहेPaytm IPO हा भारतातील आतापर्यंतचा सर्वात मोठा IPO आहे.

प्रमुख ठळक मुद्दे

  • पेटीएमचा आयपीओ ८ नोव्हेंबरला उघडेल आणि १० नोव्हेंबरपर्यंत सबस्क्रिप्शनसाठी उपलब्ध असेल.
  • IPO चा प्राइस बँड 2,080-2,150 रुपये प्रति शेअर निश्चित करण्यात आला आहे, ज्याचा आकार सहा शेअर्सचा आहे.
  • पेटीएमने ऑफरद्वारे 18,300 कोटी रुपये उभारण्याचे उद्दिष्ट ठेवले आहे.

One97 Communications 8 नोव्हेंबर रोजी प्रारंभिक सार्वजनिक ऑफर (IPO) आणण्यासाठी सज्ज आहे, ज्याचे मूल्य Paytm $19.3–19.9 अब्ज आहे. 2019 मध्ये कंपनीचे अंतिम मूल्य $16 अब्ज होते जेव्हा तिने गुंतवणूकदारांकडून $1 अब्ज गोळा केले. यावेळी, $2.4 अब्ज (रु. 18,300 कोटी) उभारण्याची योजना आहे.

पेटीएम आयपीओ हा भारतातील आतापर्यंतचा सर्वात मोठा आयपीओ आहे, ज्याने ऑक्टोबर 2010 मध्ये कोल इंडियाच्या पब्लिक इश्यूला 15,745 कोटी रुपये मागे टाकले आहेत. Redseer व्यवस्थापन सल्लागार कंपनीच्या अहवालानुसार, Paytm सध्या ग्राहक आणि व्यापार्‍यांसाठी भारतातील आघाडीची डिजिटल इकोसिस्टम आहे, 3.37 कोटींहून अधिक 30 जून 2021 पर्यंत नोंदणीकृत ग्राहक आणि 2.18 कोटी नोंदणीकृत व्यापारी.

गुंतवणूक करण्यापूर्वी तुम्हाला काय माहित असणे आवश्यक आहे

सध्याचा रु. 18,300 कोटींचा IPO 8 ते 10 नोव्हेंबर दरम्यान सबस्क्रिप्शनसाठी खुला असेल. One97 Communications ने IPO साठी किंमत बँड रु. 2,080-2,150 प्रति शेअर निश्चित केला आहे, ज्यामध्ये सहा शेअर्सचा आकार आहे. सध्याच्या अंकात, कंपनीने घोषित केले आहे की 75% पात्र संस्थात्मक खरेदीदारांसाठी (QIBs), 15% गैर-संस्थात्मक गुंतवणूकदारांसाठी (NIIs) आणि उर्वरित 10% किरकोळ गुंतवणूकदारांसाठी राखीव असतील. चीनी ई-कॉमर्स कंपनी अलीबाबा ग्रुप आणि त्याच्या सहयोगी – ANT ग्रुप आणि Alibaba.com एकत्रितपणे सुमारे $733 दशलक्ष (रु. 5,488 कोटी) किमतीचे शेअर्स विकणार आहेत, जे Paytm च्या IPO आकाराच्या जवळपास 30% आहेत.

तुमचा IPO साठी बोली लावायचा असल्यास, तुम्हाला हे माहित असणे आवश्यक आहे की पेटीएम सातत्याने तोटा पोस्ट करत आहे, प्रमोशन, जाहिराती आणि मार्केटिंगवर खर्च केलेल्या प्रचंड रकमेबद्दल धन्यवाद. FY21 पर्यंत, एकत्रित तोटा 1,701 कोटी रुपये होता, जो 2,802.4 कोटी रुपयांच्या महसुलावर होता. मागील आर्थिक वर्ष, आर्थिक वर्ष 20 मध्ये 3,280.8 कोटी रुपयांच्या महसुलावर 2,942.4 कोटी रुपयांचा तोटा झाला. आणि हा ट्रेंड कायम राहील, असे कंपनीचे म्हणणे आहे. “आम्ही नजीकच्या भविष्यासाठी निव्वळ तोटा सहन करत राहण्याची अपेक्षा करतो,” असे कंपनीने रेड हेरिंग प्रॉस्पेक्टस (DRHP) मसुद्यात म्हटले आहे.

पेटीएम कसे कमावते?

व्यापार्‍यांना आकारण्यात येणाऱ्या व्यवहार शुल्कातून महसूल निर्माण होतो. शुल्क सकल व्यापारी मूल्याच्या (GMV) टक्केवारीवर आधारित आहे. व्यापाऱ्यांव्यतिरिक्त, पेटीएम काही व्यवहारांसाठी आपल्या ग्राहकांकडून सुविधा शुल्क देखील आकारते. जर पेटीएम दीर्घकालीन नफा मिळवण्याकडे लक्ष देत असेल, तर त्याला सध्याच्या व्यापाऱ्यांना कायम ठेवण्याव्यतिरिक्त, स्पेक्ट्रममध्ये नवीन व्यापारी जोडून, ​​GMV मधील सतत वाढ पाहणे आवश्यक आहे. आणि पेटीएम यात चांगले काम करत आहे. GMV FY19 मधील रु. 2.29 लाख कोटींवरून FY20 मध्ये रु. 3.03 लाख कोटीवर 32% पेक्षा जास्त वाढले. आर्थिक वर्ष 20 च्‍या तुलनेत 21 मध्‍ये ते 33% पेक्षा अधिक वाढून रु. 4.03 लाख कोटी झाले.

IPO मधून मिळणारी रक्कम Paytm चा विस्तार करण्यासाठी वापरली जाईल. आपल्या रेड हेरिंग प्रॉस्पेक्टस (RHP) मध्ये, Paytm ने असे म्हटले आहे की ते पैसे आपल्या इकोसिस्टमला वाढवण्यासाठी आणि बळकट करण्यासाठी वापरतील, याचा अर्थ ते अधिक ग्राहक, व्यापारी मिळवण्यासाठी आणि तंत्रज्ञान आणि वित्तीय सेवा वाढवण्यासाठी वापरेल. पेटीएमचे संस्थापक विजय शेखर यांच्या हवाल्याने दिलेल्या वृत्तानुसार, कंपनी 500 दशलक्ष ग्राहकांची संख्या गाठण्यासाठी अधिक खर्च करण्याची योजना आखत आहे. त्यांनी असेही सांगितले की कंपनी योगदान नफा वाढविण्याकडे लक्ष देत आहे – महसूल आणि चल खर्चातील फरक. या आर्थिक वर्षात, कंपनीच्या योगदान नफ्यात पहिल्या तिमाहीत रु. 244.5 कोटी वरचा कल दिसून आला आहे. याशिवाय, फिनटेक दिग्गज नवीन व्यवसाय उपक्रम, अधिग्रहण आणि धोरणात्मक भागीदारीमध्ये गुंतवणूक करण्याचा विचार करत आहे.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *