महान पांढरे शार्क मानवांना का चावतात? संशोधनात असे दिसून आले आहे की हे चुकीच्या ओळखीचे प्रकरण असू शकते.

ग्रेट व्हाईट शार्क हल्ले दुर्मिळ आहेत आणि जेव्हा ते होतात तेव्हा ते कधीकधी प्राणघातक असतात. परंतु मानवी प्रजातींवर होणारे हल्ले अनेकदा चुकीच्या ओळखीमुळे होतात, असे मंगळवारी प्रकाशित झालेल्या नवीन संशोधनातून दिसून आले आहे.

अभ्यास, जर्नल ऑफ द रॉयल सोसायटी इंटरफेस मध्ये प्रकाशित, समुद्राच्या पृष्ठभागाच्या खाली असलेल्या मोठ्या पांढर्‍या शार्कच्या डोळ्याच्या दृश्यातून मानव आणि प्राणी पाहून आयोजित केले गेले. अनेकदा असे गृहीत धरले गेले आहे की शार्कसाठी त्यांच्यात फरक करणे कठीण आहे, परंतु शार्क पाण्याखालील त्यांच्या दृष्टीकोनातून कसे पाहतात हे लक्षात घेऊन थोडे संशोधन झाले आहे.

शार्क, संशोधनानुसार, जर ते पूर्णपणे रंग आंधळे नसतील तर त्यांच्याकडे मर्यादित रंगाची धारणा असते आणि त्यांच्याकडे अवकाशीय निराकरण करण्याची शक्ती असते जी “मानवांपेक्षा खूपच वाईट” असते. म्हणून जेव्हा ते शिकार शोधत असतात तेव्हा संशोधकांना आढळले की, ते गती आणि ब्राइटनेस कॉन्ट्रास्टवर अधिक अवलंबून असतात.

महान पांढरे शार्क, प्रामुख्याने अल्पवयीन असल्याने, ते बहुतेक वेळा मानवी संवादात गुंतलेले असल्याने, समुद्राच्या पृष्ठभागाच्या खालून वर पाहताना वस्तू पाहू शकतात हे निर्धारित करण्यासाठी, संशोधकांनी विशेषतः आयताकृती फ्लोट्स, मानव पोहणे, माणसे पॅडलिंग सर्फबोर्ड आणि व्हिडीओ फुटेजची तुलना केली. समुद्री सिंह आणि सीलसह पिनिपीड्स. शार्कच्या दृश्य प्रणालीची नक्कल करण्यासाठी फुटेज फिल्टर केले गेले.

आणि असे दिसून आले की, संशोधकांना असे आढळले की किशोर महान गोरे वेगवेगळ्या जीवन प्रकारांमध्ये लक्षणीय फरक करू शकत नाहीत. पृष्ठभागावरील विविध वस्तूंचे छायचित्र हे प्राण्यांसाठी गती आणि प्रकाशावर अवलंबून असल्यामुळे त्यांच्यासाठी खूप समान आहेत.

“पांढऱ्या शार्कच्या दृष्टीकोनातून…दृश्य गती किंवा आकाराचे संकेत पिनिपेड्स आणि मानव यांच्यातील स्पष्ट दृश्य भेदाला अनुमती देत ​​नाहीत,” अभ्यास म्हणतो, “काही चावण्यामागील चुकीच्या ओळख सिद्धांताचे समर्थन करते.”

लॉरा रायन, अभ्यासाचे प्रमुख लेखक, ए प्रेस प्रकाशन मॅक्वेरी युनिव्हर्सिटी कडून असे दिसून आले आहे की सर्फरला जीवघेणा शार्क चाव्याव्दारे सर्वात जास्त धोका असतो, विशेषत: अल्पवयीन मुलांकडून.

“आम्हाला आढळले की समुद्राच्या पृष्ठभागावर सर्फर, जलतरणपटू आणि पिनिपेड्स (सील आणि समुद्री सिंह) खालीून वर पाहणाऱ्या पांढऱ्या शार्कसारखेच दिसतील, कारण या शार्कला बारीकसारीक तपशील किंवा रंग दिसत नाहीत,” ती म्हणाली.

असे या अभ्यासाचे ज्येष्ठ लेखक प्राध्यापक नाथन हार्ट यांनी सांगितले महान गोरे काय खावे हे शिकावे लागते आणि ते वाढतात आणि शिकतात म्हणून त्यांचा आहार बदलतो. हे स्पष्ट करू शकते की किशोर शार्क मानवांना चावण्यामध्ये अधिक सामील का असतात. प्रौढ शार्क, संशोधकांनी सांगितले की, त्यांची दृष्टी चांगली असते आणि ते चांगले वेगळे करू शकतात.

“त्यांना या शिकार वस्तूंसाठी शोध प्रतिमा विकसित करण्याची आणि इतर संवेदी माहितीसह एकत्र करणे आवश्यक आहे,” हार्ट म्हणाले. “ही एक शिकण्याची प्रक्रिया आहे ज्यामध्ये चुका होऊ शकतात.”

हा अभ्यास समुद्राऐवजी नियंत्रित पूल सेटिंगमध्ये देखील आयोजित करण्यात आला होता, संशोधकांनी असा विश्वास ठेवला की शार्कची मानव आणि शिकार यांच्यात फरक करण्याची क्षमता खरोखरच कमी दृश्यमानतेमुळे वाईट आहे. त्यांचा असाही विश्वास आहे की चुकीचा ओळख सिद्धांत मानवी मृत्यूशी संबंधित इतर शार्क प्रजातींना लागू होऊ शकतो, जसे की वाघ शार्क किंवा बुल शार्क.

परंतु संशोधकांनी लोकांना हे लक्षात ठेवण्याचे आवाहन केले की शार्क चावणे दुर्मिळ आहे. 2020 मध्ये, 57 बिनधास्त पुष्टी झाल्या शार्क हल्ल्याची प्रकरणे जगभरात, फ्लोरिडा विद्यापीठाच्या आंतरराष्ट्रीय शार्क हल्ल्याच्या फाइलनुसार. 2015 ते 2019 या कालावधीत दरवर्षी सरासरी 80 घटना घडल्या.

शार्क स्वतःच धोक्यात आल्याचा त्यांनी पुनरुच्चार केला. जानेवारीमध्ये, शास्त्रज्ञांनी जाहीर केले की शार्क आणि किरणांची लोकसंख्या आहे 70% पेक्षा जास्त घसरले गेल्या 50 वर्षांमध्ये, अतिमासेमारी हा मुख्य दोषी आहे. माशांचे जाळे आणि ड्रम लाइन, बहुतेक वेळा प्राण्यांना दूर ठेवण्यासाठी पाण्याखाली ठेवल्या जातात, ज्यामुळे प्रजाती आणि इतर सागरी जीवसृष्टीला धोका निर्माण होतो, असे महान पांढऱ्या अभ्यासातील संशोधकांना आढळून आले आहे.

त्यांना आशा आहे की त्यांचे निष्कर्ष भविष्यातील शार्क चावणे टाळण्यासाठी चांगले मार्ग शोधण्यात मदत करू शकतात आणि सागरी परिसंस्थेसाठी आवश्यक असलेल्या प्राण्यांची एकंदरीत चांगली समज प्रदान करू शकतात.

“शार्कचा चावा का होतो हे समजून घेणे आम्हाला ते रोखण्याचे मार्ग शोधण्यात मदत करू शकते,” रायन म्हणाला, “मानव आणि शार्क दोघांनाही सुरक्षित ठेवताना.”

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *