आर्टिफिशियल इंटेलिजन्समधील शीर्ष 4 नैतिक दुविधा

AI सर्वत्र आहे, पण ते निर्णय कसे घेते, समाजाचे संतुलन कसे ठेवते आणि पक्षपातापासून मुक्त कसे राहते?

आजकाल, तंत्रज्ञान अभूतपूर्व पद्धतीने झेप घेत आहे. आपल्या हाताच्या तळहातावर, आपण जगाच्या दुसऱ्या बाजूने कोणालातरी पाहू आणि बोलू शकतो. आम्ही छान, उबदार जेवणापासून ते अगदी कारपर्यंत अगदी काही क्लिकवर ऑर्डर करू शकतो. संपूर्ण मानवी इतिहासात, एकाच वेळी कनेक्ट करणे आणि वापरणे इतके सोपे कधीच नव्हते.

आमच्या आधुनिक सोयींच्या केंद्रस्थानी कृत्रिम बुद्धिमत्तेसह विविध प्रकारच्या उदयोन्मुख तंत्रज्ञानाचे मिश्रण आणि जुळणी आहे. AI हे सर्व सूर्यप्रकाश आणि गुलाब आहे असे वाटणे सोपे असले तरी वास्तव त्यापेक्षा थोडे अधिक क्लिष्ट आहे. पण, एआय म्हणजे काय आणि आपण थोडे काळजी का करावी?

कृत्रिम बुद्धिमत्ता (AI) म्हणजे काय?

प्रत्येक प्रकारच्या कृत्रिम बुद्धिमत्तेच्या मागे एक अल्गोरिदम आहे, मशीनद्वारे मानवी बुद्धिमत्तेचे अनुकरण करण्यासाठी प्रोग्राम केलेला कोड. AI साठी काही सामान्य अनुप्रयोगांमध्ये नैसर्गिक भाषा प्रक्रिया, उच्चार ओळखणे आणि मशीन दृष्टी यांचा समावेश होतो. व्यावहारिक दृष्टिकोनातून, AI व्यवसायांना उत्पादने ऑप्टिमाइझ करण्यास, इन्व्हेंटरी आणि लॉजिस्टिक्स व्यवस्थापित करण्यात मदत करते.

सर्वसाधारणपणे, AI अशा क्रियांची प्रतिकृती बनवते ज्या सामान्यत: एखाद्या व्यक्तीने पार पाडण्यासाठी काही प्रमाणात कौशल्य घेतले असते. यासह, AI चा हेतू जवळजवळ नेहमीच निर्णय घेण्याच्या बाबतीत कार्यक्षमता आणि परिणामकारकता प्राप्त करण्याचा असतो. दुर्दैवाने, याचा अर्थ नेहमीच नैतिकतेने होत नाही.

खरं तर, एआय प्रोग्राम करणारे बरेच लोक आणि व्यवसाय सामान्यतः नैतिकतेचा विचार करत नाहीत. शेवटी, हे विकसक आहेत आणि तत्वज्ञानी नाहीत. पडद्यामागील लोक फक्त कोडचा एक तुकडा त्यांच्या हितकारकांचा वेळ, पैसा आणि मेहनत वाचवतात याची खात्री करण्यासाठी तिथे असतात.

बर्‍याच मार्गांनी, आम्ही AI च्या पृष्ठभागावर अगदी स्क्रॅच केले आहे आणि ते काय करू शकते. अलीकडच्या काळात, आपण सकारात्मक आणि नकारात्मक असे दोन्ही परिणाम पाहिले आहेत. तथापि, अनेक उत्कृष्ट नवकल्पनांप्रमाणे, हे लक्षात ठेवणे महत्त्वाचे आहे की आपण करू शकतो, याचा अर्थ असा नाही की आपण ते केले पाहिजे. AI नैतिक दुविधा कशा बाहेर आणू शकते याची काही उदाहरणे येथे आहेत.

वंशवाद आणि असमानता

जेव्हा एआयचा विचार केला जातो तेव्हा ऑप्टिमायझेशनचा अनपेक्षित परिणाम म्हणून वर्णद्वेष उद्भवतो. तथापि, एआय कार्यक्षमतेच्या खर्चाच्या वास्तविकतेचे प्रतिबिंब दर्शविते, ते विद्यमान निर्णय घेण्याची यंत्रणा आणि विचार प्रक्रियांमध्ये बरेच वर्णद्वेष प्रकट करते.

प्रत्यक्षात, AI केवळ समाजात अस्तित्त्वात असलेल्या व्यक्तींना प्राधान्य देणारे वागणूक देत नाही, तर ते आणखी वाढवते. विशेषाधिकाराच्या स्पेक्ट्रममध्ये, AI चे बहुतेक उपभोगवादी अनुप्रयोग श्रीमंत, गोरे, पुरुष आणि सक्षम शरीराच्या फायद्यासाठी झुकतात.

उदाहरणार्थ, Facebook मध्ये वंशवाद, लिंगवाद आणि सक्षमता यांचा मोठा इतिहास आहे त्याच्या जाहिरात-सेवा अल्गोरिदममध्ये अंतर्भूत आहे. या घटनांमध्ये, विशिष्ट व्हाईट-कॉलर नोकऱ्यांच्या जाहिरातींची विविध खाती आहेत जी प्रामुख्याने हिस्पॅनिक वंशाच्या लोकांसाठी दिली जातात किंवा एखादी व्यक्ती आफ्रिकन-अमेरिकन वंशाची आहे की नाही यावर आधारित घरांच्या किमतींमध्ये फरक आहे.

याशिवाय, विद्यमान AI अल्गोरिदमपैकी अनेकांना नॉन-वेस्टर्न उच्चार समजणे, आशियाई चेहरे वेगळे करणे इत्यादी अडचणी येतात.

ऑटोमेशन आणि बेरोजगारी

AI उत्साही लोक नीरस कामापासून लोकांना कसे मुक्त करतील यावर बराच काळ प्रयत्न करत असले तरी, त्याचे परिणाम योग्य वाटेशिवाय येत नाहीत. जरी, कालांतराने, पारंपारिकपणे फायदेशीर भूमिकांसह ऑटोमेशनसाठी बर्‍याच नोकर्‍या कालबाह्य घोषित केल्या जातील, तरीही सर्वात आधी गरीब लोकच प्रभावित होतात.

खरे तर, विकसनशील देश आणि विकसित राष्ट्रांतील शहरी गरीब लोक अजूनही त्यांच्या उपजीविकेसाठी शारीरिक श्रमावर जास्त अवलंबून आहेत. बर्‍याचदा असमानतेचे लक्षण, शिक्षणात प्रवेश नसल्यामुळे उदासीन समुदायातील लोकांसाठी अधिक तांत्रिक भूमिका अगम्य बनतात.

AI ने पारंपारिकपणे कमी उत्पन्न असलेल्या कामगारांच्या नोकर्‍या घेतल्याने, ते बहुतेक वेळा त्यांचे उत्पन्न गमावणारे पहिले आणि त्याचा फायदा घेणारे शेवटचे असतात.

लष्करी शस्त्रे

हे गुपित नाही की आज आपण ज्या व्यावसायिक तंत्रज्ञानाचा आनंद घेत आहोत त्यापैकी बरेचसे लष्करी उत्पत्तीपासून येतात, जसे ड्रोन वितरण. काहीही असले तरी, युद्धाच्या तयारीने राष्ट्रांना विविध प्रकारच्या तंत्रज्ञानामध्ये मोठ्या प्रमाणावर गुंतवणूक करण्यास नेहमीच प्रोत्साहन दिले आहे, AI चा समावेश आहे.

खरं तर, AI सर्वत्र लष्करी गटांसाठी वरदान आणि त्रासदायक ठरले आहे. एकीकडे, फेशियल रेकग्निशन तंत्रज्ञानामुळे देशांना आंतरराष्ट्रीय सीमा ओलांडून दहशतवाद्यांना त्वरीत ओळखता आले आहे. तथापि, हेच तंत्रज्ञान अस्थिर देशांमध्ये लोकशाही समर्थक गटांना लाल टॅग करण्यासाठी वापरले जाते.

याव्यतिरिक्त, ड्रोनचे केस स्टडी आधीच केले गेले आहेत आणि रोबोट कुत्रे बंदुकीसारखी शस्त्रे ठेवत असत. अनचेक सोडल्यास, हे लक्ष्यित हत्या आणि हल्ले होण्याची शक्यता उघडते.

रोबोट अधिकार

इंटरनेटवर एक जुनी म्हण आहे: त्यातील बहुतेक फक्त प्रौढ सामग्री आहे. यासह, हे आश्चर्यकारक नाही की सेक्स ही त्या गोष्टींपैकी एक आहे जी लोक ऑप्टिमाइझ करण्याचा प्रयत्न करतात. स्पर्श तंत्रज्ञान, आभासी वास्तविकता आणि नैसर्गिक भाषा प्रक्रियेचा वापर करून, अनेक कंपन्या मशीनसह लैंगिक क्रियाकलापांचे अनुकरण करण्याचा प्रयत्न करीत आहेत.

प्रत्यक्षात, रोबोट्ससोबत सेक्सचे अनेक फायदे आहेत, जसे की लैंगिक संक्रमित रोगांचा धोका नाही. याव्यतिरिक्त, यामुळे मानवी तस्करी बळींची संभाव्य घट देखील होऊ शकते. तथापि, हे संभाव्यपणे वर्म्सचे नवीन कॅन उघडते.

AI सह, बरेच लोक मानवी कनेक्शनच्या पैलूंना बायपास करण्याचा प्रयत्न करतात ज्यामुळे लैंगिक संबंध एकतर गोंधळलेले किंवा अर्थपूर्ण बनतात. अशा जगात जे आपल्याला इतर मानवांच्या आंतरिक मूल्याबद्दल अधिकाधिक असंवेदनशील बनवते, लैंगिक रोबोट्सचा परिचय वाढत्या संमतीच्या रेषा अस्पष्ट करू शकतो.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *