उच्चभ्रू अपार्टमेंट कॉम्प्लेक्स पाडण्याबाबत एससीच्या आदेशानंतर सुपरटेक घर खरेदीदार हैराण झाले आहेत

31 ऑगस्ट रोजी, सुप्रीम कोर्टाने नोएडा येथील सुपरटेकच्या एमराल्ड कोर्ट प्रकल्पाचे दुहेरी 40 मजली टॉवर इमारत उपविधीचे उल्लंघन केल्याबद्दल पाडण्याचे आदेश दिले.

रश्मी बोंद्रे आणि त्यांचे पती मनीष कुमार यांनी एप्रिल 2010 मध्ये ग्रेटर नोएडा येथे सुपरटेकच्या इको व्हिलेज I गृहनिर्माण प्रकल्पात फ्लॅट बुक केला होता आणि त्यांना 2012 पर्यंत त्यांच्या घराचा ताबा देण्याचे आश्वासन देण्यात आले होते. त्यांना आशा होती की बांधकामाला उशीर झाला तरीही ते त्यांच्या घरामध्ये जातील. 2013 पर्यंत स्वतःचे घर घ्या आणि मासिक भाड्याच्या निवासस्थानाला अलविदा म्हणा. नवविवाहित जोडप्याला आयुष्य चांगले वाटत होते पण त्यांना जे हवे होते ते मिळाले नाही.

आता 2021 मध्ये, या जोडप्याला दोन मुले आहेत, परंतु त्यांनी सुपरटेक सोबत बुक केलेले स्वप्नातील घर अजूनही तयार आहे. निराश दाम्पत्याप्रमाणेच, इतरही अनेक लोक त्यांच्या स्वप्नातील घरांच्या प्रतीक्षेत आहेत ज्यात रिअल इस्टेट डेव्हलपर अनेक मुदती ओलांडूनही फ्लॅट्सचा ताबा देण्यात अयशस्वी ठरला आहे.

31 ऑगस्ट रोजी, सुप्रीम कोर्टाने नोएडा येथील सुपरटेकच्या एमराल्ड कोर्ट प्रकल्पाचे दुहेरी 40 मजली टॉवर बांधकाम उपनियमांचे उल्लंघन केल्याबद्दल पाडण्याचे आदेश दिले.

सुप्रीम कोर्टाने घर खरेदीदारांची संपूर्ण रक्कम बुकिंगच्या वेळेपासून १२ टक्के व्याजासह परत करावी आणि ट्विन टॉवर्सच्या बांधकामामुळे झालेल्या त्रासाबद्दल रेसिडेंट्स वेल्फेअर असोसिएशनला (आरडब्ल्यूए) २ कोटी रुपये द्यावेत, असे निर्देश दिले.
न्यायमूर्ती डीवाय चंद्रचूड आणि एमआर शहा यांच्या खंडपीठाने सांगितले की, अलाहाबाद उच्च न्यायालयाचा 2014 चा निकाल, ज्याने ट्विन टॉवर पाडण्याचे निर्देश दिले होते, कोणत्याही हस्तक्षेपास पात्र नाही.

या निर्णयामुळे ग्रेटर नोएडा ते गुडगावपर्यंत राष्ट्रीय राजधानी क्षेत्रामध्ये गृहनिर्माण प्रकल्पांमध्ये कष्टाने कमावलेले पैसे टाकणारे घर खरेदीदार निराश आणि निराश झाले आहेत.

एससीच्या निर्णयाच्या एका दिवसानंतर, सुपरटेकने सांगितले की या आदेशाचा “कंपनी किंवा तिच्या समूह कंपन्यांवर कोणताही विपरीत परिणाम होणार नाही कारण प्रत्येक प्रकल्पाचे स्वतःचे स्वतंत्र RERA खाते आणि खर्च केंद्र आहे”.

“सुपरटेक हा आर्थिकदृष्ट्या स्थिर आणि मजबूत गट आहे. आमच्या सर्व प्रकल्प स्थळांवर नियोजित वेळेनुसार काम सुरू आहे. आम्ही आमच्या सर्व ग्राहकांना, बँकर्सना, विक्रेत्यांना आणि इतर भागधारकांना आश्वस्त करू इच्छितो की आम्ही आमचे सर्व प्रकल्प नियोजित वेळेत देऊ,” असे एका निवेदनात म्हटले आहे. तथापि, विकसकाच्या आश्वासनाने खरेदीदार कमी उत्साही आहेत.

स्थानिक प्राधिकरणाकडून ना-हरकत प्रमाणपत्र (एनओसी) तसेच पूर्णत्व आणि भोगवटा प्रमाणपत्र मिळणे बाकी असताना रश्मी बोंद्रे म्हणाल्या की तिचा टॉवर “फक्त काही कामांसह जवळजवळ तयार आहे”.

“पण काही कुटुंबे 10-11 वर्षांच्या प्रतीक्षेनंतर, अपूर्ण टॉवरमध्ये स्थलांतरित झाली आहेत,” तिने पीटीआयला सांगितले.

“जोपर्यंत ट्विन टॉवर्स पाडण्याबाबत सुप्रीम कोर्टाच्या निर्णयाचा संबंध आहे, अशी शक्यता आहे की बिल्डर दिवाळखोरी करेल किंवा नॅशनल कंपनी लॉ ट्रिब्युनल (NCLT) मध्ये चालू असलेले खटले जाणूनबुजून गमावेल. तसेच, सध्याचे प्रकल्प पूर्ण होण्याची शक्यता फारच कमी दिसते,” तिने भीती व्यक्त केली.

“बिल्डर आधीच रोखीच्या संकटात आहे. ट्विन टॉवर्स प्रकरणी कंपनी पाडण्यासाठी आणि परत करण्यासाठी निधी कोठून मिळवणार? साहजिकच, सर्वोच्च न्यायालयाच्या निर्णयाचा आदर करण्यासाठी, सध्याच्या प्रकल्पांमधील निधी पुन्हा वळवला जाईल,” बोंद्रे म्हणाले.

“सुपरटेक सोबत फ्लॅट बुक करणे ही आमची आयुष्यभराची चूक होती,” ती पुढे म्हणाली.

2010 मध्ये त्याच इको व्हिलेज I प्रकल्पात 3BHK अपार्टमेंट बुक करणारे अमित सिंग म्हणाले की, त्यांना 2013 मध्ये त्यांच्या फ्लॅटची डिलिव्हरी करण्याचे आश्वासन देण्यात आले होते परंतु अंतिम मुदत 2015 पर्यंत वाढवण्यात आली होती.

आज सहा वर्षांनंतरही त्यांना फ्लॅटचा ताबा मिळालेला नाही. अपार्टमेंटच्या किंमतीपैकी 95 टक्के रक्कम विकासकांना देण्यात आली आहे, असा दावा त्यांनी केला.

“सुप्रीम कोर्टाच्या आदेशाचा माझ्या प्रकल्पावर नक्कीच परिणाम होईल. त्याचा सुपरटेकच्या अर्थव्यवस्थेला फटका बसणार आहे. बांधकाम व्यावसायिक प्रकल्प सोडू शकतात, ज्यांचे कोणतेही चालू बांधकाम अपूर्ण आहे,” 36 वर्षीय आयटी व्यावसायिकाने पीटीआयला सांगितले.

गुडगावमध्ये, लक्ष्य सिंह म्हणतात की त्याने ऑक्टोबर 2015 मध्ये सोहना रोडवरील सुपरटेकच्या हिल टाऊनमध्ये एक फ्लॅट बुक केला होता, ज्यामध्ये त्यावेळी एक आशादायक गृहनिर्माण प्रकल्प होता आणि तो ऑक्टोबर 2018 पर्यंत जाऊ शकतो असे त्याला सांगण्यात आले होते.

इतर अनेक प्रलंबित प्रकल्पांप्रमाणेच, या वर्षी ऑगस्टपर्यंत बांधकाम 30 टक्क्यांहून कमी पूर्ण झाल्याचे लक्ष्य सांगतात.

“मला तांत्रिक गोष्टींबद्दल माहिती नाही परंतु सुपरटेक कर्मचार्‍यांशी माझ्या व्यवहाराच्या गेल्या तीन वर्षांमध्ये, मला सांगण्यात आले की त्यांची आर्थिक तंगी आहे. 2020 मार्चपर्यंत लॉकडाऊन किंवा सक्तीची परिस्थिती नव्हती. ते आधीच संकटात होते आणि हा (सर्वोच्च न्यायालयाचा आदेश) त्यात भर घालेल,” त्यांनी पीटीआयला सांगितले.

लक्ष्य जोडले की बुक केलेल्या 1,390 स्क्वेअर फूट अपार्टमेंटसाठी त्यांनी 67 लाख रुपयांपैकी 90 टक्के रक्कम भरली आहे.

विलंबामुळे चिडून, प्रकल्पातील सुमारे 80 ते 100 गृहखरेदीदारांनी बिल्डरकडून पूर्ण परतावा मिळावा यासाठी ग्राहक न्यायालयात धाव घेतली आहे, असेही ते म्हणाले.

गृहखरेदीदारांनी बँका आणि स्थानिक प्राधिकरणांच्या भूमिकेवरही प्रश्नचिन्ह उपस्थित केले आहे कारण त्यांनी त्यांच्या दुर्दशेसाठी त्यांनाही दोष दिला आहे.
31 ऑगस्टच्या आपल्या आदेशात सर्वोच्च न्यायालयाने बिल्डर आणि स्थानिक नोएडा प्राधिकरणाची ‘मिलीभत्ता’ अधोरेखित केली ज्यामुळे नोएडाच्या सेक्टर 93A मध्ये बहुमजली ट्विन टॉवर्सचे बांधकाम झाले.

एका खाजगी कंपनीत काम करणार्‍या अनुज सिंगने सुपरटेकच्या हिल टाऊन प्रकल्पात 2BHK अपार्टमेंट देखील बुक केले होते, ज्याने त्याला बँकेकडून घेतलेल्या गृहकर्जाच्या विरूद्ध सुमारे 50,000 रुपयांच्या मासिक हप्त्याखाली परत केले आहे.

गेल्या वर्षी कोविड-19 साथीच्या रोगाने अर्थव्यवस्थेला धक्का दिल्याने, हरियाणाच्या हिस्सार जिल्ह्यातील 40 वर्षीय वृद्धाने गुडगावच्या तुलनेत कमी राहणीमानाचा कारण देत आपल्या कुटुंबासह त्याच्या गावी परत जाण्याचा निर्णय घेतला, जिथे तो भाड्याने राहत होता.

Related Posts

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *